mac book ของผมชอบเกิดค้างหน้าจอ

cityradio's picture
19
รายละเอียด macbook รุ่น 13 นิ้ว ซื้อมาเมื่อเดือนกุมพาพันธ์ นี้ครับ และอัฟเกรดแรมเป็น 4GB เปลี่ยนฮาร์ดดิสจาก 250GB เป็น 500GB ใช้งานได้ในสภาพปกติแต่มีปัญหาบ้างครั้ง เครื่องเกิดอาการค้าง หน้าจอเป็นเส้นกระพริบ ตลอดเวลา และเกิดเสียงดังมาก จะต้องกดปิดเปิดเครื่องใหม่ทุกครั้ง ครับ

AttachmentSize
IMG_0219.jpg38.12 KB
IMG_0222.jpg32.04 KB
ikok's picture
10285
ใช่อาการแบบนี้ไหมครับ?

http://macmuemai.com/content/1284

ถ้าใช่อาจจะมีข่าวดีในเร็ว ๆ นี้นะครับ =)

19
ตอบครับ

ใกล้เคียงอาการตามlinkครับ แต่ฮาร์ทดิส ที่ผมเปลี่ยนไปนั้นขนาด 500GBแต่เป็น3400รอบ ไม่ใช่7200 รอบครับ

pippo's picture
2469
น่าจะเป็น

5400 รอบรึเปล่าครับ

19
ใช่ครับ

ใช่แล้วครับ ผมเข้าใจผิด 5400 รอบครับ

pippo's picture
2469
ที่เคยเจอมา

เป็นเครื่อง G4 (mirror drive door) ผมซื้อ HDD มาเปลี่ยนเป็นของ Seagate 500GB 7200 รอบ เวลาทำงานไปมันจะค้างหน้าจอขึ้น icon หมุนๆ ให้คอยอยู่นาน แล้วมีเสียง HDD มันอ่านแคร๊กๆ เป็นช่วงๆ ลอง Format HDD แล้วลง OS ใหม่ก็เป็นอาการเดิมอีก เลยเอา HDD ไปเคลม ทาง Synnex เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยบอก HDD มีปัญหา เลยจบครับ

ไม่รู้อาการจะเหมือนของคุณ cityradio รึเปล่า

19
อาการไม่เหมือนของผมครับ

ของผมอาการมักจะค้างเป็นเส้น จอกระพริบบ้าง แล้วเกิดเสียงแคร็กดังออกมาที่ลำโพง ครับ

10285
คงต้องติดต่อบริษัทเจ้าของผลิตภัณฑ์ครับ

ถ้าไม่เหมือนอาการข้างต้นที่ให้ url ไป คงต้องติดต่อทางบริษัทที่เกี่ยวข้องโดยตรงในเรื่องของการรับประกันดูนะครับ อายุของ hdd ที่ซื้อมาต่างหากน่าจะรับประกัน 1-3 ปี บางยี่ห้อก็ 5 ปีขึ้นไปครับ ลองดูนะครับ

19
เปลี่ยนฮาร์ดดิส

เปลี่ยนฮาร์ดดิส จาก 500GB กลับมาเป็นลูกเดิม 250GB ของติดเครื่องมา ยังพบปัญหาเหมือนเดิม ครับ

10285
แจ้งทางศูนย์เลยครับ

ขอให้หายไวไวครับ เอาใจช่วย ยิ้ม

19
รายงานผล

ปัจจุบันครับ ผมเองปรับเปลี่ยนใส่ทั้งRAM และ HDD ของเดิมที่มากับเครื่อง ยังไม่พบปัญหา ก็น่าจะพอสันนิฐานได้ว่าน่าเกิดขึ้นกับ RAM นะครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เอาใจช่วยและก็ยังแนะนำเรื่องดี ดี ให้ด้วย ขอบคุณคราบบบ

10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ :)

^o^ /~