อยากถามเกี่ยวกับ Speed Download App. หน่อยครับ

Mixmerize's picture
1480
พอดีว่าสมัย PC เคยชินกับโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดอย่าง Flash Get หรือ Get Right
พอมา Mac เห็นว่ามีโปรแกรมอย่าง Speed Download มาก็เลยลองโหลดมาดู

แต่ถ้าพูดตรงๆแล้วก็คิดว่าแทบจะไม่ได้ประโยชน์ของมันเลยครับ เพราะลำพังความเร็วของอินเตอร์เนตที่บ้านก็น่าจะเร็วพออยู่แล้ว
และก็รู้สึกรำคาญนิดหน่อยเวลาที่ไม่อยากใช้แต่กดดาวน์โหลดใน Safari แต่ Speed DL ก็เด้งขึ้นโหลดให้เอง

เลยจะถามว่ามีใครเคยใช้มั้ยแล้วเจ้าโปรแกรมนี้มันดีและควรจะมีติดเครื่องไว้จริงๆรึเปล่าครับ

ikok's picture
10285
ไม่จำเป็นครับ

แต่ก่อนที่เน็ทยังช้าอยู่ server ยังไม่แรง bandwidth ของ network ต่าง ๆ ยังไม่มากพอ ตรงนี้ช่วยได้

แต่สมัยนี้ความเร็วอินเตอร์เน็ทเร็วขึ้นแล้ว bandwidth ของ network ก็มีการกระจายตัวกันมากขึ้นแล้ว กอปรกับ browser รุ่นใหม่ ๆ มีความสามารถต่อไฟล์ที่โหลดมาให้ต่อเนื่องกันไปได้จากที่โหลดค้างไว้ มาต่อให้เป็นไฟล์เดียวกันได้อยู่แล้ว

เราแทบไม่ต้องหาโปรแกรมพวกที่ว่านี้มาใช้ครับ

ถ้าอยากโหลดให้เร็วขึ้น ก็ปิด app อื่นในเครื่องที่กิน bandwidth ของ network ลงเช่น iTunes หรือโปรแกรมคุย chat ต่าง ๆ

และถ้าทางต้นทางเปิดโอกาสให้เราเลือกไฟล์จาก mirror ได้ ก็ให้เลือกไฟล์ที่จะโหลดจากแหล่งที่ใกล้ประเทศเราที่สุด และเลือกโหลดในเวลาที่ชาวบ้านเขานอนกันไปหมดแล้วครับ

รับรอง เร็วขึ้นทันตาเห็น =)

pippo's picture
2469
ลักษณะการใช้

ถ้าไม่ได้หนักหน่วง Upload / Download กันบ่อยๆ กับการทำงานประจำวัน ก็ไม่ค่อยจำเป็นนะครับ

ชื่อ Speed Download ไม่ใช่แค่ช่วย Download อย่างเดียวนะครับ ช่วย Upload ด้วย

ผมจ่ายตังค์ซื้อ License ไปตอน version 4.1.9 ใช้ทำงาน Upload / Download กับลูกค้า ก็ประหยัดเวลามากนะครับ โปรแกรมนี่เก่งกว่า download ของตัว browser อื่นๆ มากหลายเท่าจนเทียบกันไม่ติด ซึ่งมันเป็นความจำเป็นของผมเองในการทำงานน่ะครับ ผมถือว่าประหยัดเวลา >ทำงานได้มากขึ้น >รายได้เพิ่ม = คุ้ม (ค่าโปรแกรมประมาณ 1000 กว่าบาท)

หลักการของผมคือ Download ตัว Trail Version มาลองใช้ดูก่อน ถ้าใช้ดี + ไม่แพง ก็จ่ายตังค์ครับ

10285
อันนี้คือเขาช่วย upload กับ FTP ด้วยไหมครับ

เขาทำงานร่วมกันหรือว่าทำงานแยกกันน่ะครับ มีความสุข

อ่านคห.คุณ pippo แล้วเกิดสนใจขึ้นมาครับ แจ่ม

pippo's picture
2469
อันนี้...

ไม่แน่ใจครับว่าทำงานร่วมกันหรือแยกกันครับ

แต่ที่แน่ใจคือ Upload กับ FTP ครับ พอสั่ง Connect to FTP ครั้งแรก เค้าก็ให้กรอก Server / User Name / Password ตามรูปเสร็จแล้วก็เริ่มโยนไฟล์ upload ได้เลย เสร็จแล้วถ้ามีหลายๆ Server ก็ Connect ใหม่ แล้วเค้าจะขึ้นเป็น List Server ให้เลือก Upload ไว้น่ะครับ

ลอง Download ตัว Trail มาทดสอบดูได้เลยครับ ถ้าชอบแล้ว Single License 25 เหรียญ ก็ไม่แพงนะครับ ดูได้ที่ Link นี้ครับ

http://store.kagi.com/cgi-bin/store.cgi?storeID=7NT_LIVE

Picture 2.png Picture 1.png
10285
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับ =)

Mixmerize's picture
1480
อ่อ

พึ่งรู้ครับว่ามันสามารถอัพโหลดได้
ตอนแรกไม่แน่ใจเหมือนกันว่า app นี้เป็นคนโหลดเองหรือที่ร้านลงตัว Trai มาให้
แต่ถึงยังไงก็ไม่เคยใช้ประโยชน์จากเจ้าตัวนี้อยู่ดี แห่ะ ๆ 1