ช่วยด้วย Router zyxel & true internet

pomanana's picture
4
ช่วยด้วย Router zyxel & true internet
เพิ่งติด net true 3 mb + ซื้อ router zyxel 1 port 1 wifi v1 ของ true ตอนต่อสายl LAN เล่นก็ ok แต่พอลองมาใช้ wireless LAN สัญญาณ อ่อนมาก อยู่ห่างกันแค่ 1m สัญญาณไม่เต็ม ( 4 ขีด ) พอขยับไปซัก 5 m สัญญาณ เหลือ 2 ขีด
แล้วเวลาเริ่ม connect wireless LAN connect ไม่ได้บ่อยมากๆๆ ต้อง reset ทั้ง router & MBP ~ 2-5 ครั้งตลอด

ช่วยแนะนำด้วยควรทำไงดี

ikok's picture
10285
เรื่องสัญญาณ wifi กับเครื่อง mac นะครับ

ผมเคยเขียนเอาไว้แล้วนะครับ ที่นี่
http://macmuemai.com/content/875

เรื่องคุณภาพสัญญาณนี้ อยู่ที่สภาพแวดล้อมด้วยครับ และมีอีกหลายปัจจัยเช่นว่า มีสัญญาณรบกวนจากหลังกำแพงที่เรามองไม่เห็น หรืออื่น ๆ

ถ้า LAN แบบต่อตรงยังใช้งานได้ เป็นผมจะต่อตรงครับ ยังไงความเร็วก็จะไม่เสีย
แต่ถ้าติดเรื่อง wifi ลองเปลี่ยนยี่ห้อหรือยืมเครื่องเพื่อนมาต่อดูครับ เทียบว่าปัญหาอยู่ที่เครื่องเรา หรือว่าที่ตัวเราเตอร์ครับ =)

nickoe's picture
4320
เห็นด้วย

น่าจะหาบ้านเพื่อนที่มี wifi มาลองดูครับ
จะได้รู้ไปว่าเครื่องเราหรือ router กันแน่ทีี่มีปัญหา
จากประสบการณ์กับเจ้า zyxel เนี่ย ไม่ประทับใจ แต่ต้องทนใช้ต่อไป ฮา...

4320
อ้อ

มีอีกเรื่องครับ
ถ้าพอจะ set ค่าต่างๆเป็นนะครับ
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ค่อนข้างเป็นไปได้อีกหนึ่งทาง
ให้ลองเปลี่ยน channel ของสัญญาณดูครับ
ผมเคยเป็นต่อไงก็ไม่ได้ reset & restart ทั้ง mbp ทั้ง router ก็แล้ว
เดี๋ยวหลุดๆ ตลอด ไปลอง set ค่า channel ใหม่ หายเลย
ใช้งานได้ปกติครับ

Mixmerize's picture
1480
น่าจะลอง

แบบที่พี่ก๊อกว่าดูนะครับ
เพราะตัวผมเองก็ใช้ทั้ง Zyxel และ True เหมือน หอบขึ้นไปเล่นชั้น 2 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เอาใจช่วยครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
ที่บ้าน

ผมใช้รุ่นนี้ P-660HW Series ในกล่องมีแถมเสาแบบยาวๆ มาด้วย ตอนแรกไม่ได้เปลี่ยนนึกว่าเหมือนกัน

เวลาใช้คอมพ์อยู่ชั้นบน สัญญาณอ่อน พอลองเปลี่ยนเสาดูมันแรงขึ้นมาขีดนึง ถึงเข้าใจว่ามันช่วยได้เหมือนกัน

4320
เหอๆ

ผมได้รุ่นเก่าที่เป็นสีดำครับ
ไม่เห็นมีเสาอื่นเลยนอกจากที่มากับตัว
ที่บ้านเลยมีส่วนนึงที่ wifi เข้าไม่ทั่วถึง ฮา....

pomanana's picture
4
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ รู้สึกว่า ที่นี่พึ่งได้จริงๆ

เรื่อง channel ผมลองเปลี่ยนมา ``4 -5 channel แล้วครับก็เป็นเหมือนเดิม

จะลองทำตามคำแนะนำดูครับ