สงสัย ProtectMac AntiVirus

od2504's picture
1077
ผมลงโปรแกรม ProtectMac AntiVirus ตามที่คุณ Pipo กรุณาแนะนำไว้ มีข้อสงสัย ดังนี้ครับ
1. Scan พบไวรัส 2 จุด แต่ไม่สามารถ delete ได้ (จากปุ่ม Delete File ด้านล่างซ้าย)
2. ผมพยายามจะ update แต่ก็ไม่สามารถเช่นกัน

อยากขอข้อแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
คุณ od2504 ซื้อโปรแกรมมาแล้วหรือยังครับ

ถ้าลงไว้เฉย ๆ อาจจะใช้งานต่อไม่ได้นะครับเห็นว่าโปรแกรมนี้เป็นเดโมที่ทดลองใช้

ผมไม่แน่ใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ เดี๋ยวรอคุณ pippo มาตอบยืนยันอีกครั้งนะครับ

1077
ผมลงโปรแกรในแบบทดลองใช้

ผมลงโปรแกรมในแบบทดลองใช้ (มีให้เลือกแบบซื้อ กับทดลองใช้ 30 วัน) คิดว่าหากใช้การได้ก็จะซื้อครับ

pippo's picture
2469
เลือกตัวไวรัส

• เลือกตัวไวรัสที่โปรแกรมตรวจพบก่อนแล้วกด delete ด้านล่างซ้ายครับ icon จะเปลี่นเป็นวงกลมกากบาทครับเมื่อลบแล้ว
  • ส่วน trail version ไม่สามารถ update ได้ครับ
1077
ได้ทราบปัญหาแล้วครับ 1.

ได้ทราบปัญหาแล้วครับ
1. ปัญหาอยู่ที่เครือข่ายในที่ทำงานของผมเองครับ เพราะเมื่อกลับมาใช้อินเตอร์เน็ตที่บ้าน ก็สามารถ update ได้เรียบร้อยครับ
2. ตอนนี้เครื่องแสดงข้อความ 2 threats Detected (ผลจากการ scan ครั้งที่แล้ว) แต่ผมยังไม่สามารถ Delete file ดังกล่าวได้ เพราะผม Clear history ไปก่อนหน้านี้แล้ว จึงไม่สามารถเลือกไฟล์เพื่อลบได้
3. ไม่ทราบว่าผมจะมีวิธีเข้าถึง 2 ไฟล์ดังกล่าว เพื่อลบได้โดยไม่เลือกจากช่อง History ได้หรือไม่ครับ

perfectgame's picture
317
ผมด้วย

ผมโหลดตัวทดลองใช้มา

เจอ โทรจันไป หลายตัว เลย

ลอมไม่ได้ มาน บอก ว่า failure to Remove อ่ะ

10285
ลงส่งเรื่องผ่านหน้านี้นะครับ

http://www.protectmac.com/support/

แจ้งเขาว่าใช้ remove ไม่ได้

ผมลองดูแล้วเขาไม่มี forum สำหรับถามตอบนะครับ ต้องติดต่อผ่านหน้า support นี้อย่างเดียว

ลองดูนะครับ

ปล.ยินดีต้อนรับครับ

2469
พบปัญหาบ้างครับ

ผมพบปัญหาเหมือนกัน เนื่องจากที่ผมได้ชำระเงินไปแล้ว และได้สิทธิ์ 3 เครื่อง ผมได้ลง License Key ที่เค้าได้ส่งมาให้กับเครื่องของผม 2 ตัว ซึ่งขณะนั้นยังเป็น 10.5.6 ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ

มาพบปัญหาก็ตัวที่ 3 ที่ผมจะนำมาใช้งาน ซึ่งผมได้ Update OS เป็น 10.5.7 ก่อนแล้ว ปรากฏว่าไม่สามารถใส่ License Key ได้เลย และได้ส่งข้อความถามไปยังฝ่าย support ของเค้าแล้วและได้รับคำแนะนำกลับมาหลายอย่างให้ทำตามแต่ก็ยังไม่สามารถครับ และกำลังรอให้เค้าตอบกลับมาอยู่ครับ แล้วจะแจ้งผลให้ทราบนะครับ

10285
ขอบคุณครับ

ผมชอบมากเลยครับ บริษัทที่รับผิดชอบกับโปรแกรมของตัวเอง มีช่องทาง support เป็นการเป็นงานแบบนี้

ผมคิดว่าแค่นี้ก็ได้ใจลูกค้าไปหลายคนแล้วล่ะครับ (ตอนนี้ผมใช้โปรแกรมนึงอยู่ครับ ที่คนทำแอบเงียบ, support ก็ไม่มีเป็นการเป็นงานครับ ลึกลับจริง ๆ ผมนี้หงุดหงิดหัวใจเป็นที่สุด 55555 แอบบ่น)

317
อยากลบๆ

นี่อะ เจอแล้ว ลบไม่ได้ หงุด หงิด

อิอิ

1077
ProtectMac AntiVirus กำลังจะหมดอายุ

เหลือเวลาใช้งานได้อีก 4 วัน โปรแกรมแบบทดลองใช้กำลังจะสิ้นอายุ ไม่ทราบว่าคุณ pipo ได้คำตอบหรือยังครับ ผมรออานิสงเพื่อตัดสินใจครับ

ปล.
ตลอดเวลาที่ทดลองใช้ เขาอัพเดตไป 1 ครั้ง (ในรอบ 15 วัน) แล้วก็ไม่อัพอีกเลย ตรวจสอบแล้ว แจ้งว่ายังทันสมัยอยู่

2469
ยังคงไม่ได้ครับ

กับ partition ที่ผมได้ update os เป็น 10.5.7 ทาง support เค้าก็พยายามอธิบายให้ลองหลายอย่างจนชักหวั่นๆ เลยไม่ได้ทำตาม ยอมใช้อีก partition os 10.5.6 ไปก่อนครับ ส่วนตัวอื่นๆ ที่เป็นพวก PowerMac G4 OS 10.4.11 ลงได้ไม่มีปัญหาครับ

หมายเหตุ : ผมไม่ได้ลองกับเครื่องอื่นๆ ที่เป็น 10.5.7 นะครับ

1077
งั้นผมหาตัวอื่นมาใช้ดีกว่าไหม

งั้นผมหาตัวอื่นมาใช้ดีกว่าไหมเอ่ย
แล้วมีตัวไหนน่าสนใจ กับ 10.5.8 บ้างครับ

wut3572006's picture
22
มือใหม่

ผมงงมากที่บอกว่า Mac ก็มีไวรัสเหมือนกันเคยถามเซลส์ที่ขายก็บอกว่า ไม่มีไวรัสครับ ขอความกระจ่างนิดครับ

317
ถ้ามี

ถ้ามีจะ พบเจอได้น้อยมาก เพราะ ว่า -ระบบ Mac ยังไม่แพร่หลาย มาก จน นักพัฒนาไวรัส คิดจะพัฒนา ขึ้นมาในระบบ Mac

โปรแกรมไวรัสที่ รัน ใน Mac จะช่วยตรวจจับไวรัสที่มาจากฝั่ง Win ซึ่งถ้าได้มีการฝังตัวอยู่ในระบบของ Mac จะไม่สามารถได้ความเสียหายให้แก่ระบบได้ เพราะตัวไวรัส ทำงาน บนระบบ Win แต่มันจะฝังตัวในรูปแบบของ พาหะ อย่างนึงบน ระบบ Mac ไม่เป็นอันตรายครับ

ส่วนที่เซลล์ขาย บอกแบบนั้น ก็ถูกของเขานะครับ แต่ถูกไม่หมด เพราะ Mac ไม่ได้ปลอด ไวรัส 100% จริง แต่เพียงแค่มี โอกาส ติดไวรัส ได้ไม่ถึง 1-5 % แค่ นั้น นับว่าน้อย มากๆ ๆ ๆ ครับ ในปัจจุบัน เมื่อเทียบกับ Win ที่ โอกาศติดไวรัส สูงถึง 90 % ส่วนโอกาสจะเกิดขึ้นกับ Mac ในอนาคต ไม่แน่นะครับ

ป.ล. การเทียบ % ไวรัส มาจากความรู้สึกของผมนะครับ

wut3572006's picture
22
ขอบคุณครับ

เพิ่มความเข้าใจได้มากเลยครับ
ขอบคุณครับ

317
เพิ่มเติมอีกหน่อย

เรื่องโปรแกรม ไวรัสฝั่ง Mac มันไม่ได้ ตรวจ จับ ไวรัสของ Win เจอ 100% นะครับ
ขึ้นอยู่กับตัวโปรแกรม และตัวไวรัสด้วย ว่ามันจะรู้จักกันหรือเปล่า

เพราะ บางที เพื่อนผมใช้งาน ฝั่ง Win แล้วผม ใช้ Mac บางทีเพื่อนเขาให้ ผม สแกนไวรัส HDD ให้ บางที ก็เจอ บางทีก็ไม่เจอ(แต่ไปเจอ win ซะเอง) ผมก็เลยใช้วิธี format HDD ของเพื่อน ให้ แทน ครับ ปลอดภัยหายห่วง เพราะบางที format ฝั่ง win เองเราก็ไม่รู้ว่า เครื่อง นั้นๆจะมี ไวรัส หรือ ไม ใช้วิธีนี้ รับรอง ผล 99.99% ครับ