สาเหตุที่ไม่ควรเปลี่ยนชืื่่อ Home folder ครับ

ikok's picture
10285
อันนี้ตอนแรกว่าจะเอาไปลงห้องนั่งเล่น แต่เนื้อหาเป็นจริงเป็นจังมากกว่าเลยมาลงไว้ในห้องนี้ครับ

คือเรื่องของเรื่อง เราจะเห็นผู้ที่มีปัญหาสอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนชื่อ Home folder อยู่เรื่อย ๆ ตามเวปบอร์ด mac ทั้งในเมืองไทย หรือว่าในต่างประเทศ ที่ส่วนใหญ่ชื่อ Home folder แล้วเปลี่ยนปุ๊ป เครื่องมักจะมีปัญหาตามมาไม่จบไม่สิ้น..

ไม่ใช่ว่าเราเปลี่ยนไม่ได้นะครับ จริง ๆ แล้ว เอกสารในหน้า support บน apple.com เองเขียนเกี่ยวกับเรื่องนี้เอาไว้ถึงวิธีการเปลี่ยนชื่อ Home folder อย่างถูกต้องครับ แต่...

• วิธีเปลี่ยนชื่อ Home folder บน 10.5 มี 10 ขั้นตอน.. และตามมาด้วย
  • วิธีเปลี่ยนชื่อ Home folder บน 10.4 หรือตัวก่อนหน้านี้..มี 40 ขั้นตอนครับ... (ย้ำอีกที สี่สิบ ขั้นตอน) แอบเคือง

วุ่นวายกว่าที่คิดนะครับ ดังนั้น ถ้าไม่อยากมีปัญหากวนใจตามมาไม่จบไม่สิ้นแล้ว

ไม่แตะตรงนี้จะดีที่สุดครับ

สำหรัุบผู้ที่สนใจ อยากทราบว่ากระบวนการเปลี่ยนชื่อ Home folder 40 ขั้นตอนนั้นมีอะไรบ้าง เชิญทัศนาได้ที่ url นี้ครับ

http://support.apple.com/kb/HT1428

nickoe's picture
4320
เรื่องของ path

ไม่ควรไปยุ่งด้วยประการทั้งปวงครับ
ถ้าอยากเปลี่ยน back up แล้วลงเครื่องใหม่จะเร็วกว่าอีกครับ ไม่งงด้วย

little_fuku's picture
703
เอ่อ

home folder คืออะไรอ้ะ

ikok's picture
10285
home folder คือ...

folder รูปบ้าน ที่อยู่ทางด้านซ้ายมือใน finder ค่า ~

ตรงไปไหมนิ? แบร่..

Mixmerize's picture
1480
อ่อๆ

ดีแล้วที่ไม่ได้ไปยุ่ง แห่ะ ๆ 1