Version ของ Windows ที่ Support อย่างเป็นทางการบน Boot Camp ครับ

ikok's picture
10285
ไปเจอ url นี้มา คิดว่าเอาเก็บไว้เลยดีกว่า ดูท่าทางแล้วจะ update บ่อยกว่าเอกสารที่แจกติดมาในเครื่องครับ

คือหน้าเอกสารใน support บนเวป apple.com นี้มีจุดประสงค์เพื่อเตือนให้เราแน่ใจว่าให้ทำการติดตั้ง windows ผ่าน Boot Camp ด้วยเวอร์ชั่นที่ระบุเอาไว้ตัวใดตัวหนึ่งเ้ท่านั้นถึงจะปลอดภัย .. ถ้าติดตั้งเวอร์ชั่นอื่นนอกจากนี้ อาจจะทำให้ restart ไม่ติดหลังจากที่ติดตั้งเสร็จไปครับ

เวอร์ชั่นที่ระบุเอาไว้ว่า support มีดังนี้

• Microsoft Windows XP Home or Professional Service Pack 2
  • Windows Vista Home Basic
  • Windows Vista Home Premium
  • Windows Vista Business
  • Windows Vista Ultimate

อ่านจาก
http://support.apple.com/kb/TS1978

note : เมื่อเวลาผ่านไป เวอร์ชั่นของ windows ที่ bootcamp รองรับอาจจะเพิ่มเติมมากกว่านี้ ยังไงเพื่อความปลอดภัยเข้าไปตรวจดูอีกทีจากหน้า support บน apple.com อีกทีเพื่อความแน่นอนที่สุดนะครับ

happiness's picture
148
XP & Vista

ใช้ XP Sv2 อยู่ แต่ตอนนี้ไม่ได้ลงในแมค

แล้วมีท่านใดเคยลองวินโดว์ 7 มั่งหรือยังครับ

ToboTi's picture
26
ผมลง windows 7 build 7.077ใน

ผมลง windows 7 build 7.077ใน MBP 13 ครับ ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ แห่ะ ๆ 1

princetofu's picture
121
มีเพื่อนลง mbp ตัวเก่า

ใช้ window 7 ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

notekungs's picture
116
พี่ครับ แผ่น os x

พี่ครับ แผ่น os x ที่แถมมากับเครื่องที่ซื้อมา หาย อ่ะทำไงดีครับ พอ จะมี วิธีลง มั้ย ครับ แบบว่าหาโหลด Diver เอาเองอ่ะ ได้ ป่าว ครับ

10285
ซื้อใหม่ดีกว่านะครับ

=)

OmegaVII's picture
11
ลง windows 7 ใช้งานได้ดี มีปัญหานิดหน่อย

ทดลองลง window 7 32 bit แล้วครับ ใช้งานได้เกือบครบทุกอย่าง ตอนแรกไม่มี sound ก็ลองไปหา driver ตัวใหม่มาลง ก็ใช้ได้ครับ ปัญหาที่มีตอนนี้แล้วยังแก้ไม่ได้คือใช้ wireless mouse ของ apple ไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าใครพอจะมีข้อมูลตรงนี้หรือเปล่าครับ

11
แวะกลับมาบอกว่า set mouse

แวะกลับมาบอกว่า set mouse ได้แล้วครับ

10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ

ว่าแต่ทำได้อย่างไรครับ?

11
sound แก้โดยหาโหลด

sound แก้โดยหาโหลด Vista_Win7_R227 จาก net มาลงแทน Driver ของ Boot camp ครับ

ส่วน mouse ก็แค่ set discovery ของ bluetooth ให้ open ครับ ปํญหาของ mouse ที่มีตอนนี้ คือต้อง remove device แล้ว add ใหม่ทุกครั้งหลัง start windows ครับ แล้วบางทีต้อง pair หลายครั้ง กว่าจะติดครับ

10285
ขอบคุณสำหรับ update ครับ

มีความสุข /

ptung89's picture
62
ขอบคุณครับผมลง win 7

ขอบคุณครับผมลง win 7 แล้วใช้ได้ดีครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะใช้ทาง mac osx leopard มากกว่า เรียนถามครับ ถ้าผมจะลบ bootcamp ออก ต้องทำอย่างไรครับ เผื่อว่าไม่ได้ใช้ win 7 ก็อยากจะเอาออกให้เป็น mac เพียวๆ แนะนำด้วยครับ

WIN-WIN's picture
23
Ibook G4 os x 10.4.11

Ibook G4 os x 10.4.11 ลงวินโดว์ได้มั้ยครับ

pippo's picture
2469
เข้าใจว่า

Mac Intel Only ครับ

iBook G4 ยังเป็น PowerPC อยู่อ่ะ ขนาดแค่ OS 10.4 อย่างเดียวก็ลำบากแล้วล่ะ

palm's picture
8
เลือก xp pro

จากข้อมูลทั้งหมด ผมตัดสินใจว่าจะลง xp pro คับ เพราะผมใช้คอมเก่ง ถ้าเกิดปัณหา แก้ไม่ได้แน่นอน หาDriverไม่เป็นถึงหาได้ก็ไม่รู้จะทำไรกับมัน

lanlanlaaa's picture
2
คือผม อยากจะถามครับว่า ลง

คือผม อยากจะถามครับว่า ลง windowsแล้ว พอย้ายกับมาฝั่งmacเสด จะย้ายไปฝั่งwindows ปรากฏว่าหาตัวย้ายไม่เจอครับ
ปิดเครื่องก็แล้ว อะไรๆ ก็แล้ว เล่นเอาผม งง เป็นไก่ตาแตกเลยครับ
ยังไงๆ ช่วยผมหน่อยคับ

minemind's picture
3876
ตอนบูท ให้กด alt (หรือปุ่ม

ตอนบูท ให้กด alt (หรือปุ่ม option ค้างไว้) ก่อนผ่าง เค้าจะ show partition มาให้เลือกครับ เราก็เลือก ที่ partition ของ windows (น่าจะชื่อ Bootcamp) แล้วเค้าจะบูทเข้า windows ให้ครับ

หรือไม่งั้นก็ลง app เพิ่มครับ ชื่อว่า quick boot ตามกระทู้ด้านล่างครับ
http://www.macmuemai.com/forum/topic/3208

lanlanlaaa's picture
2
ได้แล้วครับบบ คือตอนนี้มีปัญห

ได้แล้วครับบบ

คือตอนนี้มีปัญหา มาอีกอย่างแล้ว ซาวเสียง หาย ?? ไปไหนไม่รู้อ่ะครับ

manneverdie's picture
9
พี่ครับบบบบ

อยากถามว่าลงXP Sv_ ได้ไหมครับผมลงเสดมันไม่ยอมbootมันขึ้นdiskerrorครับ

rocky_today@hotmail.com's picture
1
เอ่อคืออยากจ่ะถามครับ

ผมจ่ะไปหาซื้อแผ่นได้ที่ไหนใช้แผ่นปลอมได้ไหม
และถ้าจ่ะมีร้านลงแนะนำได้ไหมในฟอจูนอ่ะครับ