icereturn's picture
43
ทำไมแบตมันหมดเร็วจังอ่ะ
ดูๆแล้วเหมือนลดทุก 1 นาทีเลย
มีวิธีไหนที่จะให้แบตใช้นานๆได้มั่ง
ช่วยบอกที่นะค่ะ

ikok's picture
10285
ลองจับเวลาโดยรวมดูหรือยังครับ?

เช่นว่าใช้แบตตั้งแต่ 100-0% นี่ใช้เวลาเท่าไหร่
แล้วลองมาเปรียบเทียบกับการใช้งานปรกติของเพื่อน ๆ ดู

ของผม MacBook ตัวเก่าสีดำใช้ได้ประมาณ 3 ชม.ครับ เปิดเวป ทำนู่นทำนี่ไปเล็ก ๆ น้อย ๆ โดยส่วนใหญ่ หรือดูหนัง dvd จบได้ 1 เรืื่องแบบมีแบตเหลือไว้ทำอย่างอื่นได้อีกประมาณ 1 ชม. ครับ ยิ้ม

43
เด๋วลอง

เด๋วจะลองจับเวลาดูน่ะค่ะ
ตอนนี้กำลังชาร์ตอยู่ค่ะ

10285
เครื่องนี้ซื้อมาใช้นานหรือยังครับ?

ถ้าเครื่องอายุเยอะแล้ว แบตก็จะเก็บไฟได้น้อยลงไปด้วยนะครับ มีความสุข

43
เพิ่งซื้อเองค่ะ

ซื้อมาได้ประมาณ 2 เดือนเองอ่ะค่ะ
แต่เล่นทุกวัน เล่นหมดก็ชาร์ต
เต็มก็ถอดแล้วก็เล่น
พูดง่ายๆคือเล่นทั้งวันเลยนั่นแหละค่า
มันเกี่ยวกันหรือป่าวเอ่ย???????

10285
เกี่ยวบ้าง แต่ไม่มากครับ

การชาร์จสลับกับหยุดชาร์จเมื่อแบตเต็มแล้ว เป็นสิ่งที่เราควรกระทำครับ เพราะแบตถูกออกแบบมาให้ทำงานได้ถูกต้องในการใช้งานแบบนี้

ที่จะทำให้แบตเสื่อมเร็วกว่าที่ควรจะเป็นคือการชาร์จแช่เอาไว้ หรือว่าเต็มแล้วก็ยังไม่ยอมเอาปลั๊กออกครับ .. แบบนี้มีโอกาสสูงที่จะทำให้แบตทำงานผิดปรกติ หรือว่าเสื่อมเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ =)

ปล.ผมก็เล่นทั้งวันทั้งคืนเหมือนกันครับ ก็ชาร์จสลับหยุดแบบนี้มาตลอดผ่าน cycle ชาร์จไปที่ 300 กว่าแล้ว ก็ยังใช้งานได้ปรกติดีอยู่ครับ

43
ชาร์ตเต็มร้อยใช้ได้ประมาณ

ชาร์ตเต็มร้อยใช้ได้ประมาณ 2.50 ชั่วโมงอ่ะ

10285
ไม่ทราบว่าใช้เครื่องรุ่นไหนครับ

ถ้าเป็น mbp รุ่นตัวบอดี้เก่า (ก่อนเป็น unibody) กับ unibody รุ่นก่อนหน้านี้ ตัวที่ยังเปลี่ยนแบตได้ ไม่ฝังเข้าไปในตัวแบบเปลี่ยนไม่ได้เหมือนรุ่น alu ปัจจุบัน ส่วนใหญ่จะได้เวลาเฉลี่ยประมาณนี้ครับ

od2504's picture
1077
ผมคิดว่า ... 1. คุณ

ผมคิดว่า ...
1. คุณ icereturn อาจได้แบตที่มีรอบการใช้งานมากมาใช้งาน (คือหมดสภาพแล้ว)
2. ทราบว่า เล่นทุกวัน เล่นหมดก็ชาร์ต เต็มก็ถอดแล้วก็เล่น หมายความว่า ในขณะที่เล่น คุณ icereturn ใช้งานผ่านแบต โดยไม่เคยเสียบไฟบ้านค้างไว้เลย หากเป็นอย่างนั้น ผมคิดว่าไม่น่าจะถูกต้อง
3. ผมคิดว่า การชาร์จสลับกับหยุดชาร์จเมื่อแบตเต็มแล้ว อย่างที่คุณ ikok แนะนำ เป็นสิ่งที่ควรกระทำอย่างยิ่ง นั่นหมายความว่าต้องมีโอกาสให้แบตได้มีโอกาสปล่อยไฟออกมา โดยไม่เสียบชาร์ตบ้าง เพียงแต่ต้องไม่บ่อยเกินไป (กรณีของคุณ icereturn ผมว่าบ่อยไปหน่อย น่าจะสัปดาห์ละครั้งดีกว่าไหม)
4. โดยส่วนตัว ผมใช้เครื่องโดยเสียบไฟบ้านตลอดทุกครั้ง แล้วผมจะใช้เครื่องโดยไม่เสียบไฟบ้าน แล้วใช้ไปไห้ไฟหมด อาทิตย์ละครั้ง

43
งงอ่ะค่ะ

โดยส่วนตัว ผมใช้เครื่องโดยเสียบไฟบ้านตลอดทุกครั้ง แล้วผมจะใช้เครื่องโดยไม่เสียบไฟบ้าน แล้วใช้ไปไห้ไฟหมด อาทิตย์ละครั้ง

หมายถึงเวลาเล่นก็ชาร์ตไว้แบบนั้นน่ะหรอ
เวลาแบตเต็มก็ชาร์ตต่อไปอีก หรือว่าถอดแบตออกแล้วชาร์ตไว้อ่ะค่ะ

?????

10285
แบบนี้นะครับ

แบตถ้าชาร์จเต็มแล้วก็ให้เอาปลั๊กไฟบ้านออก แล้วทำงานด้วยแบตไปจนใกล้หมดแล้วค่อยเสียบปลั๊กไฟชาร์จต่อไปใหม่ครับ =)

43
MacBook5,1 Intel Core 2 Duo

MacBook5,1
Intel Core 2 Duo

10285
อันนี้น่าจะเป็นรุ่นใหม่นะครับ

ใช่รุ่นที่แบตเปลี่ยนไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ

แบตไม่น่าลงไวขนาดนั้น ไม่ทราบว่า ใช้งาน app อะไรพ่วงไปตอนเปิดเครื่องบ้างครับ? แล้วก็ไม่ทราบว่าปรับหน้าจอความสว่างเอาไว้ที่กี่ขีดครับ =)

10285
ถ้าทุกอย่างปรกติ...

ผมหมายถึง ไม่ได้เปิดใช้ app ที่กิน cpu มาเกินไปตลอดเวลา, ใช้งานพวกเล่นเน็ทหรือว่าพิมพ์งานทั่วไป, ไม่ต่อ usb กับอุปกรณ์ต่อพ่วง หรืออื่น ๆ เช่นพวก external hard disk แบบ usb หรือ keyboard หรือสารพัดพ่วง usb และใช้งานที่ความสว่างหน้าจอปรกติ (ประมาณ 50%) ก็น่าจะใช้แบตได้นานกว่านั้นครับ ตามที่เวป apple บอกเอาไว้ว่า max ที่ 7 ชม. ซึ่งผมคิดว่าใช้งานจริงน่าจะได้ 5 ชม.หรือ 4 ชม.แก่ ๆ ครับ

ถ้าที่ผ่านมาต่ออุปกรณ์ต่าง ๆ เข้ากับ usb ให้ลองเอาพวกนั้นออกให้หมดนะครับ (มันกินไฟครับ) และดูเรื่องการเชื่อมต่อ wifi กับ bluetooth ประจำเครื่อง ที่บางทีเราอาจจะเผลอเปิดเอาไว้แล้วไม่ได้ใช้ .. ตรงนี้ก็กินไฟเหมือนกัน

ลองถอด/ปิดดูให้หมด แล้วลองจับเวลาดูใหม่อีกทีนะครับ

แล้วถ้าเวลายังไม่ดีขึ้น หรือเวลาที่บอกผมไว้ตอนแรกที่ 2.5 เป็นแบบใช้งานปรกติจริง ๆ เลย ผมอยากแนะนำแบบนี้ก่อนครับ

ในกรณีที่คุณยังไม่เคย calibrate แบตมาก่อนเลย ผมอยากแนะนำให้ลอง calibrate แบตดูรอบนึงก่อนแล้วนับเวลาใหม่นะครับ คือถ้าแบตมีปัญหาจริง ๆ (เวลายังไม่ดีขึ้น) ให้ลองเอาเครื่องเข้าไปให้ที่ศูนย์ดูนะครับ

ดูวิธี calibrate แบตเตอรี่ของเครื่องได้จากที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/184

43
calibrate แล้วทีนึงค่ะ

ไม่ได้พ่วงอะไรเลยค่ะ ใช้ก็เล่นเน็ตอย่างเดียว
แต่ความสว่างอ่ะเปิดสุดๆเลยแหละค่ะ
สงสัยจะเป็นเพราะอันนี้ละมั้ง

ขอบคุณทุกๆคนน่ะค่ะที่แนะนำ

10285
ลองลดความสว่างดูนะครับ

ใช้ประมาณครึ่งนึงดูก่อน แล้วลองจับเวลาใหม่ น่าจะอยู่ได้นานขึ้นนะครับ

ungtemp's picture
168
ของผม Sleep ไว้ตั้งแต่ 22.00

ของผม Sleep ไว้ตั้งแต่ 22.00 - 8.30 แบตลดลงไปเหลือ 85% ถือว่าผิดปกติไหมครับ ... ของเพื่อน ๆ เป็นแบบเดียวกันไหมครับ

10285
ลอง update firmware ดูนะครับ

เข้า apple menu แล้ว update software ทีนึง ถ้ายังไม่เคย Update มาก่อนเขาจะมีตรงนี้ขึ้นมานะครับ

คือถ้าผมจำไม่ผิด เครื่อง mac alu ที่ออกมารุ่นแรก ๆ มีปัญหาเกี่ยวกับการกินแบตตอน sleep นะครับ (ตกชม.ละประมาณ 1%) ถ้าเครื่องที่ซื้อมาเป็นเครื่องมือสองแล้วเจ้าของเดิม restore กลับไปให้หมด อาจจะยังไม่ได้ติดตั้ง firmware แก้เรื่องแบตฯนี้นะครับ

168
อัพเกรดหมดแล้วครับ .. ที่

อัพเกรดหมดแล้วครับ .. ที่ Software Update ไม่มีอะไรให้ Download แล้ว ครับ ...​ และได้อัพเกรดเป็น 10.5.7 แล้วครับ

10285
- -

เอ... เรื่ีองนี้ชักน่าสงสัยครับ แห่ะ ๆ 1
ปรกติไม่น่าลดเยอะขนาดนั้นนะครับ เคยจับของตัวเองนานแล้วเหมือนกันจำไม่ค่อยได้

เดี๋ยวคืนนี้ผมจะลองจับของเครื่องตัวเองดูครับ

ชักหวั่น ๆ แฮะ

168
แต่ ของผมมีนิดนึงคือ ผมเปิด

แต่ ของผมมีนิดนึงคือ ผมเปิด vmware ทิ้งไว้ตลอดเวลา ไม่แน่ใจว่าทำให้กิน แบต ขนาดนั้นไหมครับ แล้วถ้าอยากจะให้ hibernate จะทำได้ไหมครับ .. หรือควรทำหรือเปล่า ครับ ขอบคุณมากครับ

10285
อ่อ ถ้าแบบนี้น่าจะเกี่ยวนะครับ

จาก หน้านี้ของเวป

http://blogs.vmware.com/teamfusion/2008/06/virtual-leopard.html

เข้าไปแล้วค้นหาคำว่า background บนหน้านั้ัน จะเจอความเห็นนึงว่า

VMware Fusion has had the ability to run any VM in background mode for a long time. Two ways to do it:

1) Start the VM directly in background mode: vmware-vmx foo.vmx

2) Use the UI to start the VM, then force quit the UI (right click on dock icon, press option, click force quit)

ผมไม่แน่ใจว่าคุณใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่นะครับ แต่้ถ้าเปิด VM ใน background เอาไว้ แบตลดลงแน่ ๆ ครับ

168
รับทราบบบ ... แบต

รับทราบบบ ... แบต หมดเพราะว่าเรื่อง vmware แน่ ๆ เลย .. คงต้องปิดไว้บ้างง แล้วละเรา ขอบคุณมากครับ จะลองก่อนแล้วจะมาบอกนะครับ

kdks's picture
12
เอ่อ

ถ้าใช้ตัวแม็คบุคที่ถอดแบตไม่ได้สามารถทำ calibrate แบตได้เหมือนกันใช่ไหมครับ

10285
เหมือนกันครับ

เหมือนกันหมดครับ =)

nickoe's picture
4320
ได้ครับ

วิธี calibrate อาจจะแตกต่างกันไปในแต่ละรุ่น
หาวิธีของรุ่นนั้นๆได้ที่
http://support.apple.com/kb/HT1490

ka_tay's picture
5
เขาว่ามา คร่า

แบต Li-ion เมื่อชาร์จไฟเต็มควรถอดออก และใช้ไปอีกประมาณแค่ 20-40%
แล้วเสียบชาร์จใหม่ คร่า ไม่ควรใช้จนแบตหมดนะคะ เพราะจะทำให้อายุการใช้งาน
สัั้นลงอย่างมากทีเดียวเลยละ คร่า หรือว่า...

10285
ผมเคยได้ยินมาเหมือนกันครับ

แต่ผมใช้จนหมด (หรือเกือบหมด) ทุกครั้งก็ยังทำงานดีอยู่มาเรื่อย ๆ นะครับ แห่ะ ๆ 1 ชาร์จใหม่มา 300 กว่ารอบแล้น ~

athipboss's picture
6
แล้วตอนนอนต้อง...

ชาร์จไว้มั๊ยคับบ

10285
ตามแต่สะดวกครับ

แต่ถ้าชาร์จเต็มแล้วไม่ควรแช่เอาไว้นาน ควรจะเอาปลั๊กออกเพื่อใช้ไฟจากแบตฯบ้างตามการทำงานปรกติของเขาน่ะครับ ยิ้ม

6
ตอนนอน....

แล้วถ้าเราเหลือไว้ประมาณ 85-90 เปอนี่ได้มั๊ยคับบ(ไม่เสียบสายชาร์จ)

10285
ได้ครับ

เหลือไว้เท่าไหร่ก็ได้ครับ ยิ้ม อย่างมากถ้าเขาแบตหมดจริง ๆ เราทิ้้งไว้สักสามสี่ชั่วโมงไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าทิ้งเอาไว้เป็นเดือน ๆ แบบไม่ชาร์จเลยนี้ ตัวเซลในแบตฯที่ทำหน้าที่เก็บไฟเขาจะค่อย ๆ ตายครับ

6
Thanks!!

อ่อ
ขอบคุณคับบ