Lord Voldermort's picture
9
คือผมใช่ internet kit ครับ ปัญหาคือตอนใช้ window แทบไม่มีปัญหาการหลุดเลย แต่ใช้ emac หลุดบ่อยมากครับ

Modem Information:
Modem Model: MicroDash
Firmware Version: APPLE VERSION 2.6.3
Country: A9 (Thailand)
Driver: InternalUSBModem.kext (v2.6.3)
Interface Type: USB
SKU Name: UCJ
Modulation: V.92
Hardware Version: 1.0F

ไม่แน่ใจว่าผมเซ็ตอะไรผิดหรือเปล่า รบกวนแนะด้วยครับ

9
ppp options Sessios options

ppp options
Sessios options ตรงหน้านี้ไม่เข้าใจครับ จะเซฟมาลงไม่ได้ มือใหม่อยู่ครับ

Disconnect if idle for .....ตรงนี้ไม่ควรติ๊กใช่มั้ยครับ

ตรง advanced options ผมควรติ๊กตรงไหนบ้างครับ

TCP/IP ผมควรติ๊กตรงไหนบ้าง Configure IPv4 : using PPP อยู่ครับ
Proxies : Use Passive FTP Mode ( PASV )
Modem: Apple Internal 56K Modem ( v.92 )

9
ใช้ Internal Modem ครับ

ใช้ Internal Modem ครับ พยายามหาหนังสือแต่ไม่เจอวิธีเซ็ตครับ
รบกวนบอกเป็นขั้นตอนด้วยครับ

ikok's picture
10285
ผมไม่เคยใช้ modem บน mac นะครับ

Disconnect if idle for <- ติ๊กครับ จะได้ไม่เปลืองเวลาต่อเน็ทแล้วไม่ได้ใช้ ให้เขาตัดไป แล้วเวลาเราจะใช้เน็ทจริง ๆ ค่อยต่อใหม่ครับ

ไม่ทราบว่าใช้ os เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ?

9
คือส่วนใหญ่ผมต่อเน็ทแบบทิ้งไ

คือส่วนใหญ่ผมต่อเน็ทแบบทิ้งไว้ทั้งวันครับ เพราะเสีย connect ทีเดียวครับ เพราะเป็นแบบ unlimit 45 วัน
ส่วนที่ใช้ System Version: Mac OS X 10.3.9 (7W98)
Kernel Version: Darwin 7.9.0
Boot Volume: Macintosh HD ครับ ถ้าผมลง PS CS2 จะไหวมั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

9
รบกวนถามอีกนิดครับ

รบกวนถามอีกนิดครับ ถ้าไม่ใช้โมเด็มบนแม็ค แล้วควรใช้แบบไหนต่อเน็ตครับ ขอรายละเอียดวิธี ขั้นตอนการทำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ผมไม่แน่ใจนะครับ

เพราะดู OS แล้ว เรื่องทางเทคนิกน่าจะเปลี่ยนไปบ้างพอสมควร
แน่นอนที่สุดควรจะสอบถามไปยังศูนย์บริการ mac ในบ้านเราครับ เขาน่าจะยังมีข้อมูลของ OS ตัวนี้อยู่

ระหว่างนี้คุณลองดู internet แบบจ่ายรายเดือนพวก ADSL ควบคู่กันไปด้วยก็ได้นะครับ เร็วกว่าพอสมควรเลยครับ =)

ส่วนเรื่อง PS นี้น่าจะลงได้นะครับ