มีปัญหาการเปลี่ยนไอคอนบนไดรฟ์ของแมค (ขอความช่วยเหลือ)

bert's picture
64

มีปัญหาตรงที่ไอคอนมันไม่ขึ้นรูปให้ที่เราจะก๊อปปี้ เผื่อไปวางกับไอคอนอีกตัวที่เราต้องการอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามีทางแก้ยังไง ปกติมันจะมีรูปขึ้นให้เรา Copy ที่ Info แต่นี่ มีรูปเป็นไฟล์ธรรมดา แทนที่จะเป็นรูป Icon ที่เราต้องการจะเปลี่ยนครับ

ใครทราบขอความกรุณาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

[ผมย้ายเข้าห้อง trobleshoot ให้นะครับ -kok]

ikok's picture
10285
ที่ว่าไม่ขึ้นรูป icon นี้..

ไม่ทราบว่าเป็นไฟล์นามสกุลอะไรครับ? เป็นไฟล์เฉพาะทางที่เราไม่ค่อยได้เห็นกันหรือว่าเป็นไฟล์ธรรมดาแบบที่ใช้งานได้ทั่วไปแต่แล้วจู่ ๆ ก็ไม่ขึ้น icon ครับ?

64
ครับ

เป็นไฟล์ไอคอนธรรมดานี่แหละครับ

ทั้งเป็นไฟล์ icon ของ mac และไฟล์ .icon หรือ ไฟล์ PNG

ครับลองหมดแล้ว ไม่ขึ้นเลยครับ ปกติตรงนั้นมันจะให้เรา copy ได้

แต่อันนี้ไม่มีรูปของมันครับ ลองหมดแล้วพวก icon ต่างๆ

แล้วลองเปลี่ยนตรงที่มันให้เปิดกับโปรแกรม default รูปนั้นก็จะเปลี่ยนไปตามโปรแกรมที่เราจะเปิดเป็นค่า default

น่ะครับ

10285
คิดว่า ไฟล์อาจจะมีปัญหาครับ

ให้คุณลองทำ icon ไฟล์ขึ้นมาใหม่เองครับ

ใช้โปรแกรมที่เปลี่ยนไฟล์ภาพเป็นไฟล์ icon บน os x ได้ทั่วไปนะครับ

ลองแบบนี้ดูก่อนครับ ผมคิดว่าน่าจะขึ้น

64
ลองแล้วครับ

ทั้งเปลียนหมดแล้วครับ ลองดูทั้งไฟล์ icon mac .icns

ก็ยังเหมือนเดิมครับ เหะๆ แต่พอผมเปลี่ยนที่ open with มัน ที่มีโปรแกรมเปิด file default มันก็เปลี่ยนไปตามไฟล์นั้นครับ

เช่นผมเปลี่ยนไปเปิดกับโปรแกรมโปรโตชอป มันก็จะเปลี่ยนตามครับ

เมื่อก่อนไม่เคยเป็น แต่หลังจากอัพเดต 10.5.7 มันก็เป็นครับ

10285
งั๊น...

เรื่องนี้ผมก็จนด้วยเกล้าแล้วเหมือนกันครับ แบร่..

ไม่เคยเจออาการนี้เลยครับ แห่ะ ๆ 1

64
ครับ

ไงก็ขอขอบคุณครับ

xsiwat69@gmail.com's picture
8
เป็นเหมือนกัน

เป็นเหมือนกัน ไม่ทราบมีวิธีแก้ยังครับ
os x 10.6.6

Continental.max@gmail.com's picture
130
ลองใช้โปรแกรมนี้แปลงไฟล์ icon

ลองใช้โปรแกรมนี้แปลงไฟล์ icon ให้เป็นไฟล์ .icns ใหม่ดูนะครับ เอาอันที่แปลงจากโปรแกรมนี้ไปเปลี่ยนดู

รวมทั้งไฟล์ icns อันเก่าด้วยครับ ลองแปลงใหม่