น้องใหม่ครับ

pinky's picture
21
ขอฝากตัวด้วยครับ
computer ระดับประถมครับ
ยังจิ้มดีดอยู่ครับ
1. คำถามครับ
ทำไมผม drag & drop file
movie ในเครื่องลง ext hdd ไม่ได้ครับ
แต่กับ flash drive ทำได้ครับ

ป.ล. macbook alu 2.0 ครับ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ ^^ /

เรื่อง external hd นี่ไม่ทราบว่าสามารถลากไฟล์อื่นลงไปได้ไหมครับ? หรือว่าเป็นที่ไฟล์ movie อย่างเดียว?

ถ้าให้ผมเดาตอนนี้คือ ext. hd ลูกนี้ไม่ได้ถูก format มาในแบบที่เครื่อง Mac สามารถเขียนไฟล์ลงไปได้ครับ
ส่วนใหญ่จะเป็น NTFS ของทาง win

ถ้าจะให้เครื่อง mac อ่านแล้วก็เขียนได้ต้องเป็น format FAT32 หรือไม่ก็ HFS+ ครับ

แต่ถ้าไฟล์อื่นสามารถเขียนลงไปได้ แล้ว ext.hd ลูกนี้มี format แบบที่ mac อ่าน + เขียนได้ คงต้องมาไล่ดูกันใหม่นะครับ มีความสุข

pinky's picture
21
คงเป็นอย่างที่พี่ว่าครับ

คงเป็นอย่างที่พี่ว่าครับ file อื่นก็ไม่ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ