ความจุ hardisk ไม่ตรงกับ spec

bodinbodin's picture
1
เพิ่งซื้อ Macbook pro 13 นิ้ว รุ่นเล็กสุด วันนี้ check spec จากตัวเครื่องที่รูป apple พบว่ามันระบุว่าใช้ hardisk ของ (Hitachi ถ้าจำไม่ผิด??) มีความจุประมาณ 150 GB
แต่ใน spec ระบุว่า hardisk 160 GB แล้วมันหายไปไหน 10 GB ครับ งงมาก
เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
หรือต้องนำกลับไปให้ร้านดูหรือไม่
แต่เครื่องยังใช้งานได้ดี

nickoe's picture
4320
อ่า....

มันเป็นเรื่องของระบบเลขฐานครับ
ที่ขายๆกันหน้ากล่องจะเป็นเลขฐาน 10 ครับ
แต่เวลาคอมอ่านเนี่ย ใช้ระบบเลขฐาน 2 ครับ
ดังนั้นจริงๆ 1 GB ไม่ใช่ 1000 MB แต่จะเป็น
1 GB = 1024 MB ครับ ดังนั้น มันเลยลดลงอย่างที่เห็น

ikok's picture
10285
เป็นตามคห.ด้านบนครับ

เพราะตัวเลขฐานที่ใช้นับความจุ harddisk ไม่ตรงกัน ตรงนี้ยิ่ง harddisk ความจุเยอะ พอใช้งานจริง ความจุที่ได้จะหายไปเยอะด้วยครับ

อย่างตัว 320GB นี่เห็นประมาณไม่ถึง 300GB ครับ (หายไป 20GB)