Mini Review : Belkin Simple Backpack (กับ 17" mbp)

ikok's picture
10285

เรื่องของเรื่องคือผมหากระเป๋าใส่ mbp 17" ครับ แล้วด้วยความที่ไม่เคยตามข่าวคราวเกี่ยวกับพวกนี้เลยทำให้ผมค้นพบภายหลังว่า

เครื่อง 17" หากระเป๋าใส่ยากมากครับ - -a

ส่วนใหญ่ที่เห็นคือคนเอากระเป๋าของ laptop ของตัว 15" มาใส่ตัว 17" อีกที ซึ่งจะมีทั้งใส่ได้พอดี, ใส่แล้วเหลือ, ใส่แล้วไม่เหลือ.. ต้องขืน zip กันก็มี ยิ้ม

ผมโชคดีที่ได้หยิบกระเป๋าตัวนี้ของ Belkin ตัวนี้มาลองครับ ใส่ได้พอดีเลย แถมยังมีที่เหลือแบบไม่อึดอัดเกินไปด้วย ^o^ /
ตัวกระเป๋ามีลายเป็นกราฟฟิกเล็กน้อยในส่วนกระเป๋าเล็กด้านหน้า

ส่วนด้านหลังเป็นเหมือนเป้สะพายหลังทั่วไป สายห้อยอะไรต่าง ๆ ทำได้แน่นหนาดี (อย่างน้อยก็ในตอนนี้ครับ)

ที่ผมชอบมาอีกอย่างนึงของกระเป๋าตัวนี้คือ package ของเขาครับ..
มาในแบบพลาสติกใสหนานุ่ม แบบแก่ะกระดุมที่ก้นถุงแล้วหยิบกระเป๋าออกมาใช้งานได้เลย ดูแล้วตั้งใจทำครับ (ถึงจะไม่มีผลอะไรกับการใช้งานจริงเลยก็ตามครับ แต่มันทำให้ผมรู้สึกดีตอนหยิบขึ้นมาดู)

ตัวหู zip ผูกด้วยผ้าเนื้อเดียวกับกระเป๋า สีชมพู (ผมชอบกระเป๋าแบบนี้ครับ - คือมีอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ อยู่ในงานออกแบบ จะดูธรรมดาก็ได้ หรือว่าดูไม่ธรรมดาก็ได้)

ตัวกระเป๋าแบ่งช่องใส่ของใหญ่ ๆ ออกเป็น 2 ช่องครับ ซึ่งช่องด้านหน้า จะใส่สมุดโน๊ตหรือปากากับอะไรจุกจิกได้อีกนิดหน่อย

ต่อมาที่ช่องใส่ของหลักด้านใน ซึ่งจะมีที่พอสำหรับใส่ laptop (จากตัวอย่างเป็น iBook G3 จอ 12" แต่ที่ผมใช้จริงจะเอาไว้ใน mbp 17" ครับ) มีช่องใส่สมุดและอื่น ๆ พองาม คิดว่าเหมาะสำหรับ laptop + เมาส์ หรือ adaptor ได้แบบไม่ตุงจนเกินไป และยังมีที่เหลือไว้ใส่สมุดได้อีก

ตรงช่องใส่ laptop จะมีเนื้อผ้าที่หนาเป็นพิเศษตรงนี้ด้วย

จากฉลากของกระเป๋าอย่างเป็นทางการระบุว่า กระเป๋านี้สำหรับใส่ laptop ขนาด 15 นิ้วเป็นหลัก แต่จากที่ลองใส่ mbp 17" และใช้งานเดินแบกไปมาค่อนวันเต็ม ๆ ผมพบว่า ตัว zip ไม่ขืน และค่อนข้างจะลงตัวแบบพอดีครับ

เอาไว้มีเวลาจะถ่ายรูปตอนที่ใส่ตัว 17" ไว้ในกระเป๋าให้ดูครับ =)

update : เพิ่มภาพกระเป๋าที่ใส่ตัว mbp 17" แล้วทั้งแบบเปลือยและแบบใส่ sleeve ของ golla ครับ
แบบเปลือยเครื่องใส่ได้พอดีขอบ ไม่ต้องออกแรงขืนเครื่องเข้าไปในซองมากนัก

แบบใส่ sleeve ของ golla อันนี้จะฟิตปั๋ง ต้องออกแรงดันเข้าซองในกระเป๋ามากหน่อยครับ

ดูใกล้ ๆ จะเห็นว่าฟิตจริง ๆ ยิ้มปากกว้าง

Mixmerize's picture
1480
แหม่ๆ

ล่ำซำสุดๆไปเลยนะคุณพี่ถอยโน่นถอยนี่ อิจฉาเจงๆ หัวเราะร่วน

santi's picture
17
เห็นด้วยครับ

สวย เรียบง่าย ใช้งานได้เพียงพอ สมราคา แจ่ม

10285
update : เพิ่มภาพกระเป๋าแบบใส่ mbp17" แล้วครับ

ใส่แบบเปลือยไม่ค่อยเท่าไหร่ กำลังพอดี แต่ถ้าใส่ sleeve ด้วยจะต้องออกแรงดันเครื่องเข้าซองในกระเป๋ามากหน่อย แต่ใส่ได้ครับ =)

liverrish's picture
79
สีทนได้ครับ

น่าจะทนดีครับ แต่ลายด้านหลังแอบ นิด ๆ ใหมครับ ฮิ ๆๆๆ

10285
เก๋ดีนะครับ

ผมชอบลายแปลก ๆ แบบนี้... เปล่าแอบนะครับ แบร่..

amd3's picture
58
555

555

keep_kim's picture
379
โหยยยย อิจฉาจังเลยคับ = =

โหยยยย อิจฉาจังเลยคับ = =

sajiro's picture
1179
น่าอิจฉา

วันนั้นทอปเห็นตัวนึงของ Belkin เหมือนกัน

สวยมาก แต่กระเป๋า(ฟรี)ยังไม่พังเลยอดซื้อ TwT''