____วันนี้โทรไป Apple Online Store Thailand มาครับ____

happiness's picture
148
เรื่องของเรื่องคือ ปล่อย Macbook ตัวขาวได้แล้ว มีทุนพอที่จะถอยตัวใหม่
เงินมี แต่บัตรเครดิตไม่มี ไม่อยากยืมคนอื่น เลยตั้งใจจะใช้วิธีโอนเงินเอา
ผมจำได้ว่าเจ้าของเว็บนี้นั่งยันนอนยันว่า โทรไปเหอะ คนไทยรับ ชัวร์

ไม่รอช้า ผมกดเบอร์ตามหน้าเว็บ 001 80065 6957

โทรติด เจอเสียงตอบรับอัตโนมัติ พูดเป็นภาษาอังกฤษสำเนียงจีนๆ ฟังยาก มากกก
ไอ้เราก็เข้าใจว่าเป็น Store for Thailand มันน่าจะพูดไทยกับเราซิ
แต่ก็ยังใจดีสู้เสือ เพราะรู้ว่า ยังไงๆ โอเปอเรเตอร์ต้องพูดไทยแน่นอน

ปรากฏว่าโทรติดเจอแม่นางซัดแต่ภาษาอังกฤษใส่
พูดไทยด้วยก็ I beg you sorry กลับมาตลอด เหอๆ

ผมย้อนถามกับไปว่า Apple Store for Thailand ?
แม่นางแกก็ยืนยันหนักแน่นว่า Yes, for Thailand แล้วก็ถามผมต่อเป็นภาษาอังกฤษว่าคุณต้องการอะไร
แน่ะ แทนที่จะโอนไปให้คนไทยช่วยคุยหน่อยก็ไม่ยอมแฮะ
ผมก็เลยตามเลย เกิดคุยไม่รู้เรื่องขึ้นมา อย่างมากผมก็แกล้งทำสายหลุด 555+

ครึ่ง ชม. จบการสนทนา ผมกับแม่นางโอเปอเรเตอร์โช้งเช้งกันจนเหนื่อยทั้งคู่
เขาถามผมว่าจะถามอะไรอีกไหม ผมบอกขอเช็คเมล์ก่อนแล้วกัน เหอะๆๆๆ
แม่นางก็หัวเราะ หึหึ ประมาณว่า ตรูก็เหนื่อยแล้วนะ

วางสายปุ๊บ ได้รับ อีเมล์แจ้งออเดอร์ และ payment ref number
ให้ผมนำเงินไปโอนเข้าธนาคาร HSBC

แต่ผมเริ่มลังเล เพราะแม่นางได้ชี้แจงกับผมไว้ว่าขั้นตอนทั้งหมดอาจจะต้องใช้เวลาถึง 14 วัน ซึ่งตอนแรกผมคิดว่ารอได้ แต่ถึงตอนนี้รู้สึกว่ามันช้าไป
ก็เลยกะว่าจะไปแคนเซิลออเดอร์ในเว็บ แล้วยืมบัตรใครสักคนซื้อ

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้อยากจะถามว่า
จะทำยังไงให้ได้คุยกับโอเปอเรเตอร์ไทยครับ อังกฤษสำเนียงจีนนี่มัน ฟังแล้วไมเกรนขึ้นจี๊ดๆ

แต่ก็ได้ประสบการณ์ที่ดีครับ ขอบคุณ แมคมือใหม่มา ณ ที่นี้ด้วย (เกี่ยวไหมเนี่ย )

ikok's picture
10285
ผมไม่เคยโทรครับ

แต่เห็นตอนแรก ๆ เขาขึ้นตัวหนังสือเอาไว้ว่า "เราพูดไทย" ผมเลยเข้าใจไปแบบนั้นครับ แล้วก็เห็นสมาชิกจาก freemac.net โทรไปถามก็พูดคุยเป็นภาษาไทย แต่จะเป็นสิงคโปร์หรือเปล่าไม่ในใจครับ

ยินดีกับเครื่องใหม่ที่กำลังจะได้มานี้ด้วยนะครับ

แล้วก็ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่มาเล่าสู่กันฟังนะครับ มีความสุข /

Mixmerize's picture
1480
ใช่ๆ

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ฮาๆด้วยครับ เท่าที่ได้ฟังก็เห็นมีแต่คนบอกพูดไทยนี่เนาะ กลายเป็นต้องสู้รบปรบมือกับแม่สาวโอเปอเรเตอร์ไปซะได้ หัวเราะร่วน
ดีครับ เผื่อต้องใช้บริการมั่ง เจอเหตุการณ์แบบนี้จะได้ไม่เหวอ ฮ่าๆๆ แบร่..

little_fuku's picture
703
ชอบที่เรียกว่าแม่นางอ้ะ

ดูแล้วนึกภาพออกเลย ฮาา

148
ตะกี้นี้ เพิ่งกดสั่งซื้อ

ตะกี้นี้ เพิ่งกดสั่งซื้อ Online ผ่านบัตร Be1st ของธนาคารกรุงเทพไป (ไม่ใช่บัตรเครดิตซะด้วย)
เข้าเช็คยอดเงิน โดนดูดไปแล้ว 42900 บาท!!
ของมันจะมาถึงมือเราไหมเนี่ย เสียวเว้ยย

10285
ต้องถึงสิครับ

ยิ้มปากกว้าง

ิยินดีด้วยล่วงหน้าเลยนะครับ มีความสุข ~

น่าอิจฉาจริง ๆ ได้เครื่องใหม่แล้วครับ

148
ไว้จะมา Unboxing

ไว้จะมา Unboxing ที่นี่เป็นที่แรกเลยครับ
ทั่นเว็บมาสเตอร์

หวังว่าคงไม่มีปัญหาเช่นกันครับ
ไม่งั้นคงต้องกริ๊งกร๊างหาแม่นางอีกรอบ 55+

10285
โอ้ .. ขอบคุณครับ ^^

จะได้เห็นเครื่องใหม่แล้ว ๆ ~

ปล.อย่าเรียกผมว่าทั่นเลยครับ.. เรียกผมว่า แบร๊ด พิท ดีกว่าครับ ยิ้มปากกว้าง

Mixmerize's picture
1480
เผลอไม่ได้เลยจริงๆ

พี่คนนี้ หลอน

10285
อะไรกัน

แอบมาแต่เช้านะครับวันนี้ แบร่..

nickoe's picture
4320
เรื่องนี้

นี่ยอมกันไม่ได้เลยใช่มั๊ยเนี่ยพี่ก๊อก

10285
^o^ /

แม่น ~

148
เข้ามารายงานเพื่อนสมาชิำกและ

เข้ามารายงานเพื่อนสมาชิำกและทั่นประธานแบร๊ดครับ : )

ตื่นมาผมเช็คเมล์ก่อนเลยครับ เอ๊กไซต์เอามากๆ
พบว่าได้รับเมล์ยืนยันการออเดอร์จาก Apple เมื่อตอนแปดโมงเช้า
ตอนนี้สถานะเปลี่ยนเป็น Prepared for Shipment แล้วครับ
คาดว่าสองสามวันนี้น่าจะได้รับของเหมือนหลายๆท่าน

ขอให้ฟ้าฝนเป็นใจครับช่วงนี้ ของจะได้มาไวๆ อิอิ

ผมจะแนบรูปไปกับคอมเมนต์ แต่ขึ้น An HTTP error 0 occurred.
/comment-upload/js
มันเป็นอะไรเหรอครับ

10285
ต้องลอง upload ใหม่ครับ

บางที error น่ะครับ - -

แอบตื่นเต้นไปด้วยเลย หมดกัน 2

148
ผมใช้ Opera เลยโพสต์ไม่ติด

ผมใช้ Opera เลยโพสต์ไม่ติด คิดว่านะ

10285
ไม่เกี่ยวครับ ^^

เวปนี้ไม่ได้ใช้ script อะไรแปลก ๆ นอกจาก css ที่ไม่รองรับ IE เท่านั้นครับ

นอกนั้น html มาตรฐาน (มั่งไม่มาตรฐานมั่ง) ครับ แบร่..

ปล. ได้แล้วนี่ครับ มีความสุข

148
เอ่อ

เอ่อ คือว่า...
ที่ผมโพสต์ติดเพราะผมใช้ IE น่ะครับ 55+

10285
5555

เดี๋ยวผมกลับไปลองดูที่บ้านครับ =)

ไม่ทราบว่าใช้ opera เวอร์ชั่นไหนครับ?

ปล.ถ้าใช้ IE เข้า mmm ขอบมน ๆ ตรงเมนูจะหายไปครับ เพราะ IE ไม่รองรับ css ที่ผมใช้ เป็นแค่หน้าตาที่เปลี่ยนไปครับ แต่การใช้งานนั้นเหมือนกัน =)

148
ใช้ Opera 10 beta

ใช้ Opera 10 beta ครับผม
ผมลองกับ Opera 9 ก็ใช้คำสั่ง File attach ไม่ได้เหมือนกันนะฮะ
ขึ้น Error แบบเดียวกันครับ แจ่ม

10285
ผมคิดว่าผมเจอปัญหาแล้วครับ

เป็นที่ตัว Opera กับการ upload เข้าเวปครับ

ผมไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงเหมือนกัน ยังไงก็ขอบคุณที่แจ้งเข้ามานะครับ แล้วก็ระหว่างนี้ถ้าจะ upload ก็รบกวนใช้ browser ตัวอื่นนอกจาก Opera ไปก่อนนะครับ มีความสุข

princetofu's picture
121
thai

ไม่รู้ว่ายังอยากรู้อยู่หรือเปล่านะครับ

ถ้าอยากพูดกับคนไทย

ตอนโทรไปเค้าจะมีบอกครับ ว่าถ้า you want thai language กด 4 หรืออะไรเนี่ยแหละครับ

ผมก็สั่ง online เหมือนกันคุยกับคนไทยครับ

เพราะ ฝรั่งที่นั่น พูดเร็วโคตร ขนาดเห็นเราฟังไม่ค่อยจะทัน พี่ท่านยังไม่คิดจะ slow down เลย

10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ

จะได้เป็นแนวทางสำหรับ user ท่านอื่นด้วย

ขอบคุณครับ =)