มีปัญหา การ set up mail.app ทำยังไงดี

paj's picture
7
เพิ่งใช้ mac ได้ 1 อาทิตย์ ลอง set up ทั้ง mail ที่ทำงาน , hotmail หรือแม้แต่ gmail โดยกรอก รายละเอียดและทำตามคำแนะนำที่มีในเวปนี้แล้วทุกขั้นตอน แต่ไม่สำเร็จ เป็นเพราะอะไร ช่วยบอกที ( mail ของที่ทำงาน รับmail ได้ แต่ ส่งออกไม่ได้ มันจะขึ้นว่า " port 110 timed out " ทุกที ส่วน gmail กับ hotmail ไม่ต้องพูดถึง เครื่องค้างไปเลย

ikok's picture
10285
อันนี้หมายถึงต่อ network ที่ไหนครับ?

ที่บ้าน หรือว่าที่ทำงานครับ?

7
ทั้งที่บ้าน และที่ทำงาน

ทั้งที่บ้าน และที่ทำงาน ผลออกมาไม่ต่างกัน

10285
ขอดู account setting จากใน mail หน่อยได้ไหมครับ?

ในเมล์นะครับ ไปที่เมนูด้านบน เลือก Mail/Preferences
จากนั้นเลือกหัวข้อ account/account information
แล้วดูหัวข้อต่อไปนี้นะครับ

incoming mail server: ?
outgoing mail server: ?

ตอนนี้ผมเดาว่า...
1. มี setting บางตัวผิดครับ หลัก ๆ ก็ incoming mail server หรือ outgoin mail server .. หรือไม่ก็..
2. ในช่อง password คุณอาจจะพิมพ์ภาษาไทยสลับกับ eng โดยไม่รู้ตัว (ถ้าใช้การสลับภาษาด้วยปุ่ม cap จะทำให้ pass ผิดสูงครับ)

7
ทำ automatic setup ตอนนี้

ทำ automatic setup ตอนนี้ รับ gmailได้แล้ว แต่ส่งจดหมายออกไม่ได้ ช่วยหน่อย

10285
ขอดู setting หน่อยครับ

incoming mail server: ?
outgoing mail server: ?

7
incoming mail server

incoming mail server pop.ชื้อ.gmail.com
outgoing mail sever smtp.ชื่อ.gmail.com

7
ตอบผิด แก้ใหม่เป็น pop.gmail

ตอบผิด
แก้ใหม่เป็น
pop.gmail.com
smtp.gmail.com

10285
ไม่ทราบว่า

ใช้ internet ของที่ไหนอยู่ครับ?
และก่อนหน้านี้เคยรับส่งเมล์เข้าออกเป็นปรกติไหมครับ?

7
ปรกติดีทุกอย่าง ใช้ของ tot

ปรกติดีทุกอย่าง ใช้ของ tot ไม่ได้ช้าอะไร

10285
ผมคิดว่า ลองโทรไปสอบถามทาง tot เรื่องรับส่งอีเมล์ดูนะครับ

ลองดูว่ามีความผิดปรกติอะไรจากทาง tot หรือเปล่านะครับ

7
thanks

thanks

10285
welcome

welcome

10285
ถาม tot เรื่อง port ด้วยนะครับ

ลองถามทาง tot ดูว่าเขา block port บางตัว หรือเปล่าเพราะว่าส่งเมล์ออกแล้ว timeout ตลอด อาจจะเป็นไปได้ว่าทาง tot block port ที่คุณใช้อยู่นะครับ (อันนี้ผมเดานะครับ)

ถามทาง tot ว่าถ้าจะส่งเมล์ต้องใช้ port ไหนดูนะครับ เขาอาจจะมี port เฉพาะให้ =)