[iPhoto Tip] วิธีจับแยก iPhoto Library เพื่อจัดเก็บสำหรับคนที่มีรูปเยอะ ๆ

ikok's picture
10285
อ่านเจอบทความนี้ใน Macworld.com : Splitting and archiving iPhoto libraries ครับ

เป็นไอเดียที่น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่มีภาพใน iPhoto Library เยอะ ๆ และต้องการแบ่งเพื่อทำการจัดเก็บไปไว้ที่อื่น ทั้งเพิ่มพื้นที่ hdd หรือทำเป็น backup ไอเดียเป็นประมาณนี้ครับ

You have two tasks to perform. The first is to organize your photos by year and the second is to then copy those photos to a new library and delete them from the original library

1. สร้าง library ใหม่ขึ้นมา
  2. copy ภาพในส่วนที่ต้องการแยกมาลงใน library ใหม่
  3. ตรวจดูให้แน่ใจว่าภาพที่ copy มาลงใน library ใหม่ใช้งานได้
  4. ลบภาพเดิมบน library เก่า
plaa's picture
18
ขอบคุณมากค่ะ

จะลองตามไปดูน่ะ มีรูปเยอะมากเลย เป็นหมื่นรุปเลยล่ะค่ะ ขอบคุณอีกครั้ง