Utility หายครับ จะกู้คืนยังไง

kemjc's picture
12
ผมบังเอิญไปเอาโฟลเดอร์ utility ที่อยู่ใน application ซึ่งมันเป็นโฟลเดอร์เปล่า ไปลงใน my macintoch แล้วมันก็ไปทับกับ utility ของเดิมเข้า ด้วยความไม่รู้ ผมก็ไปกดตกลงทับโฟลเดอร์เข้าไป ปรากฎว่า utility ผมหายไปหมดเลย ผมกด edit undo มันก็ can't undo ผมควรทำยังไงดีครับ กังวลมากเลย

nickoe's picture
4320
อืม..

ได้ทำ time machine ไว้รึเปล่าครับ ถ้าทำไว้ก็ไป copy ออกมาได้เลยครับ

ball_23us's picture
26
หายเหมือนกันครับ

ของผมก็โปรแกรม iDVD หายเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าหายไปได้ยังไง เมื่อไหร่ รู้อีกทีก็ตอนจะใช้นี่แหละครับ หาใน Application ก็ไม่เจอ ลองใช้ spotlight หาก็ไม่เจอ แล้วจะเอาโปรแกรมจากไหนได้มั่งครับ

ikok's picture
10285
จากแผ่น iLife น่าจะมีนะครับ

น่าจะมีอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะลงแยกได้ยังไงครับ - -

10285
time machine ?

ได้เปิด time machine ไว้ไหมครับ?

ถ้าไม่ได้เปิด TM เอาไว้ ลอง install OS X ใหม่ดู โดยเลือกแบบ archive and install ครับ มีคนบอกว่าวิธีนี้เอากลับมาได้
อ่านจาก : http://forums.macosxhints.com/showthread.php?t=72694

12
ไม่ได้ทำ time machine

ไม่ได้ทำ time machine ไว้ด้วยครับ ถ้าผมเอาแผ่น install มาลงจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

10285
ตามหลักการแล้ว

ไม่น่ามีครับ.. แต่ว่า คุณควรหาทาง backup ข้อมูลที่มีอยู่เดิมไว้ก่อน Install ใหม่นะครับ ไม่งั๊นเดี๋ยวถ้ามีอะไรผิดพลาดขึ้นมาอีก ก็จะเป็นปมปัญหาต่อไปเรื่อย ๆ ครับ -.-/

12
เดี๋ยวลองทำดูครับ

ขอบคุณครับสำหรับทุกความเห็น เล่นเอาเครียดเลย หลอน