สอบถามเรื่องแบตเตอรี่ macbook

ball_23us's picture
26
คือช่วงนี้รู้สึกว่าแบตเหมือนจะหมดเร็วผิดปกติน่ะครับ ไม่ทราบว่าถ้าตาม iStat รายงานตามนี้มันปกติหรือผิดปกติครับ

Helth:98%
Cycles:152
Charge:41%
Time remaining:0.37 minute

แล้วผมก็เซ็ตเป็น Better Battery Life ไว้ด้วยนะครับ เพราะจากเท่าที่ดูเนี่ยเวลามันน่าจะได้มากกว่านี้นะครับ
อย่างนี้เนี่ยถ้าผิดปกติ เราจะเคลมแบตใหม่ได้รึเปล่าครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ปัจจัยเยอะนะครับ อยู่กับการใช้งานขณะนั้นด้่วยครับ
ยังไงลองทดสอบด้วยตัวเองก่อน ชาร์จให้เต็ม แล้วใช้งานเบาๆก่อน
ว่าอยู่ได้นานแค่ไหน น้อยกว่าปกติหรือเปล่า

แต่ถ้า cycle ยังไม่ถึง 300 แล้วแบตเต็มๆไม่ถึงชั่วโมงหมด ก็สันนิษฐานได้ครับ
ว่าแบตเสื่อม

ikok's picture
10285
ลองดูใน system profiler นะครับ

แล้วเข้าไปดูตรงส่วนของ battery ตรงนี้สอบถามทางช่างเทคนิกของ apple เองน่าจะได้ ว่าค่าประจุต้องไม่ต่ำกว่าเท่าไหร่ ถึงจะปรกตินะครับ ผมจำค่าแน่นอนไม่ได้ครับ แต่ว่ามีตรงอยู่ในหน้า support ของเวป apple ลองค้นดูดี ๆ ก็น่าจะเจอแบบตรงรุ่นนะครับ

ถ้ายังอยู่ในระยะประกัน จะเปลี่ยนก็น่าจะได้ ถ้าเกิดเข้าข่ายว่าแบตผิตปรกติครับ

ส่วนเรื่องแบตหมดเร็วช้านี่ ปัจจัยแวดล้อมเยอะมากเลย ขึ้นอยู่กับการใช้งาน + อุปกรณ์ต่อพ่วง + app ที่เปิด และอะไรอีกเต็มไปหมดครับ

26
ตอนนี้อุปกรณ์ต่อพ่วงไม่มีอะไ

ตอนนี้อุปกรณ์ต่อพ่วงไม่มีอะไรต่ออยู่เลยครับ แล้วก็โปรแกรมที่ใช้ตอนนี้ก็มี safari iTunes เท่านี้เองครับผมว่าไม่น่าจะใช้พลังงานจากแบตมากเกินจำเป็นนะครับ เพราะก่อนหน้านี้ก็เปิดประมาณนี้ยังใช้ได้นานกว่านี้
แต่ตอนนี้ก็ชาร์ตแบตให้เต็มเพื่อจะลองทดสอบดูอีกทีว่าใช้ได้เต็มที่ได้กี่ชั่วโมง จำได้ว่าก่อนหน้านี้ใช้ได้เกิน 3 ชั่วโมงแน่นอนครับ

10285
ลองดูเลยครับ

ถ้าผิดปรกติจริง ก็เคลมได้นะครับ เอาไปให้ทาง apple ตรวจสอบ ลองติดต่อสอบถามเรื่องการรับประกันจากทาง apple ดูนะครับ =)

10285
ผมทำ link ให้ไปในคำถามเดียวกันบน freemac.net นะครับ

เห็นคุณไปถามไว้เป็นคำถามเดียวกัน ได้คำแนะนำที่หลากหลายพอสมควร เลยทำ link ไว้เลยเผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้ตามไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ

http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=33497

26
ปกติแล้ว

ทราบแล้วครับว่าเกิดจากอะไร จากที่โทรไปสอบถามกับทาง apple ก็เช็คไปตามที่เค้าให้เช็คล่ะครับ ก็เลยทราบว่าสาเหตุมาจากโปรแกรม GeekTool ที่รันบนแบ็คกราวมันกินพลังงานมาก ก็เลยปิดการทำงานโปรแกรมตัวนั้นไป แล้วแบตก็กลับมาทำงานเป็นปกติอีกครั้ง ขอบคุณมากนะครับ

10285
ขอบคุณที่มา update นะครับ ^^

แล้วก็ยินดีด้วยที่หาสาเหตุเจอนะครับ ยิ้มปากกว้าง