Tipเกี่ยวกับการโอนข้อมูลจาก ntfs HD ไปสู่ mac HD (ถ้าทราบแล้วขออภัย)

DevOSG's picture
15
(ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันบ้างหรือปล่าว) ตอนที่ผมได้เริ่มใช้ mac แรกๆ ซึ่งผมมี ext hd ntfs 100gb 3ลูก และต้องการ back up data เพื่อเปลี่ยน HD เป็น mac journaled และมีลูกหนึ่งที่ผมยังคง ntfs อยู่ครึ่งนึง (run mac ด้วย paragon/run windows ด้วยmac drive) เมื่อ format hd เรียบร้อย จะback up data กลับเข้าสู่ hd โดยผ่านจากเครื่อง mac
...[ntfs=>mac] ผลคือ data ที่เข้ามาสู่ mac hd จะmove ได้ครบ ไม่รู้สึกถึงความผิดปกติอะไร
...แต่สักพัก เมื่อจะใช้งาน file แต่ละตัว จะมีความเสียหายเกือบ 60%ของทั้งหมด (ผมจะมีงานเป็น vdo file เยอะมาก) เช่น ภาพนิ่ง จะเปิดได้ แต่ภาพจะเพี้ยน หรือขาดหายไป , movie file จะกลายเป็น bad , etc. ใช้งานไม่ได้
...หลังจากนั้น ก็พยายามหาสาเหตุ และกู้งานคืนมา พอจะได้ข้อสรุปด้วยตัวเองว่า ถ้าจะ move ntfs data ไปสู่ mac journaled hd ให้ ย้าย ผ่าน windows ที่ run mac drive ไฟล์จะไม่มีการเสียหายเลย (ลองมาแล้ว) สรุปแล้วข้อมูลงานกว่า10ปีของผม พร้อมของสะสม หลังจาก recover แล้ว ก็ได้คืนมา ไม่ครบ 100%ครับ
... ขอให้ Data ของทุกคน เป็นปรกติสุขครับ ตะลึง 2

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ :D

เรื่องนี้น่าจะดีสำหรับผู้ใช้ OS X 10.5 ขึ้นไปเลยนะครับ

note : ตัว 10.6 snow leopard ทาง apple เพิ่มความสามารถให้ bootcamp เห็นไฟล์บน windows partition ได้จากฝั่ง OS X ครับ แต่เป็นอ่านได้อย่างเดียว