format thumb drive ยังงัยให้ใช้ได้ทั้ง window และ mac

idindezine's picture
28
พอดีว่า เวลาใช้ flash drive ใน mac เเล้วเอาไปเสียบใน window มันชอบมี file ลางๆ ขึ้นมาด้วยทุกที คิดว่าmac คงจะผลิตมันขึ้นมา
ควรจะทำยังงัยดีคะ ไม่ให้มันขึ้นมากวนใจอีก

ikok's picture
10285
เรื่อง flash drive for win/mac

ถ้าเดิมทีสามารถเอาไฟล์เข้าออก หรือว่าเขียนทับลงไปได้ทั้ง mac ทั้ง pc(windows) อันนั้นคือเขามี format ที่เหมาะสมหรือว่าทำงานได้ทั้ง 2 OS แล้วครับ

ที่เห็นไฟล์ลาง ๆ ขึ้นมาตอนเอาไปเสียบบน win เพราะว่า OS X จะทำการสร้างไฟล์เฉพาะกิจพวกนี้ขึ้นมาให้ครับ ไม่มีทางเลี่ยง แต่ก็ไม่มีผลอะไรกับการทำงานโดยรวมของ flash drive ที่เราเอาไปเสียบกับ win นะครับ นอกจากจะดูแปลก ๆ ไปบ้างเท่านั้นเอง =)

idindezine's picture
28
thanks

ขอบคุณมากค่ะ

Mixmerize's picture
1480
โอ้

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ยิ้มปากกว้าง