รบกวนเรื่อง write cd dvd ครับ

chin07's picture
11
1.ใครรู้บ้างครับว่า imac 2.8 ที่มี write dvd รุ่น MATSHITA DVD-R UJ-875 write แผ่นยี่ห้ออะไรได้บ้าง และอะไรไม่ได้บ้างครับ
แล้วที่รุ่นนี้ เป็น dvd-r หมายความว่าเราต้องซื้อแต่แผ่น -R มาใช้เท่านั้นหรือเปล่าครับ
2.ปกติ write dvd,cd ใช้ x speed กันเท่าไหร่ครับ เอาที่ปลอดภัยที่สุดในการไปเปิดใช้งานต่างๆ
3.wrie เพลง แบบ mp3 ใช้อะไรดีกว่ากันครับ ระหว่าง toast9 กับ itune

nickoe's picture
4320
เอ

อะไรได้มั่งผมไม่แน่ใจ บางยี่ห้อนี่แล้วแต่แผ่นด้วยนะครับ
อยากรู้ว่าใช้งานแผ่นประเภทไหนได้บ้างกดดูที่
มุมซ้ายบนรูป apple แล้วก็ about this mac ครับ เลือก more info
แล้วก็หาคำว่า disk burning ครับ

write ที่ความเร็วไหน ผมดูที่ชนิดไฟล์ครับ ถ้าเป็นข้อมูลธรรมดาๆ ก็เร็วหน่อย
เป็นเพลงเป็นหนังก็เอาช้าที่สุดเท่าที่รอได้ครับ ใครใช้ toast เลือก best โลด
เฮียเค้าจัดให้

ผมใช้ iTunes burn playlist ที่ผมต้องการออกมาครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1. เรื่องนี้ต้องค่อย ๆ ลองไปครับ
  2. ปลอดภัยที่สุด = speed ช้าที่สุดเท่าที่เขามีให้เลือกครับ
  3. วิธีไหนก็ได้ครับ เอาที่สะดวก/ถนัด และนำไปใช้ได้ =)