รบกวนถามเรื่องการ restore ไฟล์ที่อยู่ใน Trash ค่ะ

pui_noon's picture
2
ไม่ทราบว่าจะเอาไฟล์ขึ้นจาก trash ให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมต้องกดตรงไหนคะ คลิ๊กแล้วเจอแต่ให้เรา copy น่ะค่ะ เพราะโฟลเดอร์ใหญ่มากค่ะ์

็อยากทราบว่าปกติ OS X นี่มันจะลบไฟล์ทิ้งอัตโนมัติได้มั้ยคะ แบบมีกำหนดเช่นสามเดือนหรืออะไรแบบนี้น่ะค่ะ แล้วถ้ามีต้องทำตรงไหนคะ

nickoe's picture
4320
....

เอาไฟล์กลับมาก็ลากมาลงที่ desktop ได้เลยครับ
ส่วนตั้งอัตโนมัติผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

ikok's picture
10285
ไม่มีวิธีเดิม ๆ สำหรับ auto empty trash ครับ

ต้องใช้ apple script ช่วย (ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ แต่ถ้าคุ้นเคยกับการเขียนโปรแกรมแล้วอาจจะลองดูก็ได้ครับ - ผมยังไม่เคยลองกับตัวเองนะครับ)
http://www.macosxhints.com/article.php?story=20070310205600735

อีกวิธีที่จะเอาเอาไฟล์กลับมาที่เดิม ถ้าเป็นไฟล์ล่าสุดที่เพิ่งลากลง trash ไปจาก finder ลงกด command-Z ดูนะครับ =)

ปล. เวลาลากไฟล์ขึ้นมาจาก trash เขาไม่ได้ copy นะครับ แต่เป็นการ move ขึ้นมาครับ จะช้าจะเร็วก็อยู่ที่ขนาดของไฟล์ครับ

pui_noon's picture
2
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ