[tip] วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นกรณีเปิด trash ไม่ได้

kemjc's picture
12
กด open ก็ไม่ออก แต่คลิกแล้วจะไปออกหน้าต่าง finder ลองลบไฟล์ทิ้งแล้วก็เปิดดู ก็ไม่ออก เป็นเพราะอะไรครับ (ลูกเอาไปเล่น)

[ผมย้ายเข้าห้อง how-to พร้อมกับเปลี่ยนชื่อกระทู้ให้ตรงกับเนื้อหามากขึ้นนะครับ - kok]

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

• ลอง logout จาก account ที่ใช้อยู่ตอนนี้
  • restart
  • แล้ว login (account เดิม) เพื่อเข้าใช้เครื่องใหม่

สาเหตุถ้าให้ผมเดา เกิดจาก permission บางส่วนของ account ทำงานผิดปรกติครับ หรืออาจจะเกิดจากสาเหตุอื่น ๆ ได้อีก ต้องไล่ดูจากใน log ครับ (จะแน่นอนกว่านี้ถ้าเอา log ไปให้ช่างดูครับ มีความสุข)

10285
ถ้ายังไม่หายนะครับ

ให้ลองสร้าง user account ใหม่ขึ้นมา แล้วลองเปิด trash ด้วยการ login ใช้ user ใหม่นั้นดูนะครับ

การสร้าง user account ใหม่ : http://macmuemai.com/tag/user-account/view

ถ้ายังไม่หายอีก คงต้องส่งให้ช่างดูแล้วล่ะครับ =)

kemjc's picture
12
ได้แล้ว

มีความสุข ขอบคุณมากครับ งมหาตั้งนาน รีสตาร์ททีเดียวหายเลย หัวเราะร่วน

10285
^o^ /

ยินดีด้วยครับ .. การ restart นี่ แก้ปัญหาเบื้องต้นได้ชงัดนัก ยิ้มปากกว้าง

เดี๋ยวเก็บผมเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ =)