การตั้งค่าการเลือกเปิดไฟล์ด้วยappที่ต้องการเป็นค่า default

Mixmerize's picture
1480
อีกหนึ่งปัญหาครับ
ไม่เข้าใจว่าทำไมเวลาเราเลือกที่จะ open with... แล้วเลือก app ที่ต้องการให้มันเปิด แล้วตั้งค่าเป็น default
จะได้ดับเบิ้ลคลิกเปิดด้วย app ที่เลือกเลย ไม่ต้องมาคลิกขวา open with... อีก
อย่างเช่นการเปิดไฟล์วิดิโออย่าง .dat ผมต้องการให้เค้าเปิดด้วย Quicktime ตั้งเป็น default ปุ๊บก็ใช้ได้อยู่ แต่พอผ่านไปซักพักหรือ restart เครื่อง พอดับเบิลคลิกไฟล์นั้นอีกรอบก็ดันไปเปิดกับโปรแกรมอื่นๆ เช่น Real Player ซะงั้น

สาเหตุเป็นเพราะอะไร และมีวิธีแก้ปัญหามั้ยครับ

ikok's picture
10285
ลองเลือกตรงนี้ผ่าน get info ดูหรือยังครับ

ไปที่ get info ของไฟล์นั้น ๆ แถบตรงกลางหน่อย จะเห็นว่า open with เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าถ้าตั้งตรงนี้จะเป็นการเปลี่ยน default ไปเลย ไม่เหมือนกับคลิ๊กขวาแล้วค่อยเลือก open with นะครับ ที่อันนั้นจะเป็นการเปิดเป็นไฟล์ ๆ ไป ไม่เกี่ยวกับไฟล์อื่น ๆ ครับ =)