มีปัญหาเรื่อง E-Mail ครับ

Mixmerize's picture
1480
จริงๆไม่ค่อยเกี่ยวกับแมคเท่าไหร่แต่อยากจะปรึกษาครับ
ตั้งแต่ใช้เมลของ yahoo แล้วรู้สึกมีปัญหากับการรับ-ส่งเมลมาก
บางทีส่งเมลไปแล้วผู้รับบอกไม่ได้รับ ในJunkก็ไม่มี บ้างก็รับอีเมลที่มีคนส่งมาไม่ได้บ้าง

ที่เครียดกว่าปกติเพราะว่าผมใช้เมลนี้สมัครงานอยู่ ล่าสุดพอยิ่งรู้ว่าส่ง Resume ไปไม่ถึงคนที่รับสมัครงาน
ผมเลยกลุ้มใจมาก เพราะกลัวว่าที่สมัครไปก่อนหน้านี้อีกหลายบริษัทก็อาจจะไม่ถึงเหมือนกัน (หรือถึงบ้างไม่ถึงบ้าง)
ผมควรจะทำยังไงดีครับ จะเปลี่ยนอีเมลกลับไปใช้ของ hotmail (@msn) อันเดิมดีมั้ย
แต่ยังอยากหาทางแก้ไขอีเมลของ Yahoo ก่อน เพราะไม่อยากเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาครับ

พอจะมีวิธีเช็คหรือปรับตั้งค่าของ Yahoo Mail รึป่าวครับ

รู้สึกไม่ดีเลยถ้ารู้ว่าที่ไม่ได้งานอยู่ทุกวันนี้เป็นเพราะ E-Mail เป็นต้นเหตุ เหมือนพลาดในสิ่งที่ไม่ควรพลาด

แป่ววว

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

ให้ลอง cc ไปที่อีเมล์อื่นของตัวเองด้วย จะได้ทราบว่าอีเมล์ส่งผ่านหรือไม่

เรื่องสมัครงานนี่ ถ้าเป็นไปได้ ก็วิ่งเข้าไปยื่น resume เองเลยครับ จัดกลุ่มบริษัทในละแวกเดียวกันไว้ยื่นวันเดียวกัน จะได้สะดวกกับการเดินทางนะ =)

1480
ส่งเมลไปที่เมลตัวเอง

ส่งเมลไปที่เมลตัวเองที่เป็น @msn ก็ปกตินะครับ ทั้งแบบส่งปกติหรือ cc
อันที่จริงเคยลองส่งเมลและFWไปที่เมล @msn นี้หลายรอบเหมือนกันเพื่อความชัวร์
แต่เห็นทุกอย่างปกติดี ผมเลยส่งเมลสมัครงานตามปกติ
หลอน

10285
มีอีกกรณีที่ผู้รับไม่ได้อีเมล์เรานะครับ

1. คือเป็นไปได้ว่าทางบริษัทเขาอาจจะ block อีเมล์จำพวกที่มาจากบริการฟรีเอาไว้ (เช่น @msn, @hotmail... @gmail... อะไรทำนองนี้)

เลยเป็นผลทำให้มิกส่งเมล์ไม่ถึงครับ

ทางแก้คือ จดโดเมน หรือซื้ออีเมล์แบบเป็นกิจลักษณะไว้ใช้งานตรงนี้ ซึ่งเป็นผมนะ จะคิดว่าไม่จำเป็นต้องทำถึงขนาดนั้น

1. ทางบริษัทได้รับคนแล้ว แต่ไม่รู้จะปฎิเสธเรายังไง สู้บอกว่าไม่ได้รับอีเมล์เราดีกว่า ง่ายดี ไม่ต้องทำอะไรมาก
  2. เขาอาจจะอยากรู้ว่าเรามีความอยากทำงานกับบริษัทเขาจริง ๆ หรือไม่ โดยลองแบบนี้ เพระาอีเมล์ส่งกันง่าย ดูไม่ค่อยพยายามอะไร =)
1480
แหม่

แต่ว่าเปิดรับสมัครทางอินเตอร์เนตอย่างนี้ แต่ block ฟรีเมลมันก็กะไรอยู่นะครับ
บางทีก็ใช้ฟรีเมลในการรับสมัครอีกตังหาก - -"

10285
ผมเดาเอาน่ะ

แต่หลายที่ก็มีการกันตรงนี้นะครับ =)

artslan's picture
130
แต่คนรุ่นเก่าแบบผม

แต่คนรุ่นเก่าแบบผม ตอนไปสมัครงาน เดินไปยื่นเอกสารเลยเหมือนกันนะ

รุ่นน้องๆสมัยนี้สะดวกมี email ไม่ต้องไปเดินหา

pippo's picture
2469
คนรุ่นเก่าอีกคน

ผมชอบอ่านจดหมายสมัครงาน หรือ Resume ที่ส่งทางไปรษณีย์มากกว่า e-mail อย่างน้อยเก็บใส่แฟ้มไว้ เปิดดูได้ตลอด เสนอให้ใครดูก็ง่าย

ส่งเป็น e-mail อาจเป็นภาระของผู้รับ ถ้าต้อง print ออกมาเพื่อเสนอให้ผู้อื่นพิจารณา คุณ Mixmerize ลองเก็บไว้พิจารณาดูนะครับ

อีกอย่างจดหมายสมัครงานที่ดูดีเป็นระเบียบเรียบร้อย (สวยงามตามองค์ประกอบศิลป์) มีรูปถ่าย มีหลักฐานการศึกษา จะได้คะแนนตั้งแต่หยิบขึ้นมาดูเลยครับ

1480
แล้วสรุปมันยังไงกันแน่

จริงๆแล้วแต่ละคนที่เคยบอกผมก็บอกว่า ไปสมัครที่บริษัทเลยน่าจะดีกว่าการสมัครทางเมล
แต่โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าการส่งใบสมัครทางอีเมลดูทันสมัย ใหม่และรวดเร็วกว่าการสมัครแบบเก่าๆ(Walk in,ส่งจดหมาย) ผมเลยคิดว่ามันน่าจะดีกว่า อีกทั้งตามบริษัทก็เป็นผู้มาประกาศรับสมัครทางเว๊บหางานและบอกให้ติดต่อหรือส่ง Resume มาที่อีเมลที่เค้าระบุไว้ ผมเลยงงๆและดูว่าเหตุผลมันค่อนข้างขัดแย้งกัน ในขณะที่บริษัทประกาศงานโดยการส่งResumeผ่านอีเมล แต่อีกเสียง(ส่วนใหญ่)ที่ผมรับรู้คือการสมัครแบบ Walk in จะดีกว่า
... ถ้างั้นระบบที่ทันสมัยตรงนี้ทำมาใช้ประโยชน์อะไร เพื่อใคร??

จิตตกกับความขัดแย้งของเหตุผลครับ - -"
แต่พรุ่งนี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดผมก็จะไปเข้าสมัครงานที่บริษัทแถวสีลมเหมือนกันครับ ยิ้มปากกว้าง

10285
มันเป็นแบบนี้ครับ

มันก็แล้วแต่คนพิจารณาน่ะ แต่ละบริษัทก็ไม่เหมือนกัน บางที่อาจจะเอาปริมาณจากอีเมล์ มากกรองอีกที บางที่ก็ไม่อยากกรอง อยากเห็นตัวจริงเป็น ๆ เลย ไม่ก็หลักฐานทางไปรษณีย์ครับ

เหมือนนิสัยคนเราล่ะ แต่ละคนก็ต้องการแตกต่างกัน

บริษัทก็เหมือนกัน แต่ละบริษัทไม่เหมือนกัน มี culture หรือธรรมเนียมปฎิบัติแต่ละที่ไม่เหมือนกัน

บริษัทต่างชาติบางที่ (บ.ที่ผมทำอยู่นี่) ไม่ต้องส่ง resume ด้วยซ้ำครับ ดูงานเอาอย่างเดียว =)

อย่าคิดมากครับ
ลองหลาย ๆ ทางล่ะ เดี๋ยวก็ได้งานเองครับ ~

พรุ่งนี้ขอให้โชคดีนะครับ

2469
อย่างที่บอกครับ

เป็นเรื่องความเห็นของผมล้วนๆ ส่วนท่านอื่น บริษัทอื่น ผมไม่ทราบได้ครับ

ทำตามกติกาของผู้ประกาศ ก็ดีที่สุดอยู่แล้วครับ หรือจะลองซะทุกทางเลยก็ได้นี่ครับ ไม่เสียหาย

แต่เหตุผลการรับทีมงานของผม ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความทันสมัยครับ อาศัยฝีมือกับทัศนคติในการทำงานล้วนๆ

1480
ชอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

หวังว่าการสมัครงานพรุ่งนี้ของผมก็จะเป็นไปได้ด้วยดีเช่นกัน ยิ้ม

2469
เอาใจช่วยครับ

ยิ้ม ขอให้โชคดี ได้งานที่เหมาะสมนะครับ ยิ้ม

od2504's picture
1077
ผมไม่เคยตกลงรับใคร

ผมไม่เคยตกลงรับใคร เพียงเพราะอ่านจาก e-mail เท่านั้นเลยครับ
แต่ก็ไม่ปฏิเสธ และมองว่ามันเป็นเครื่องมือช่วยให้อะไรต่ออะไรมันรวดเร็วขึ้น
ยังไงก็ควรแสดงความมุ่งมั่นและตั้งใจจริง ไปพบพูดคุยด้วยตนเองเลย จะดีมากที่สุด

อีกอย่างคือ การ FW เมล์ไปหากันแบบเทกระจาด (ส่งถึงหลายๆ คน) ในฐานะผู้รับผมก็ไม่ค่อยชอบ เพราะดูเหมือนเราไม่ใช่คนสำคัญยังไงชอบกล

10285
เห็นด้วยมาก ๆ ครับ

ผมเห็นด้วยเรื่องการ FW ครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าการ fw ต่อ ๆ กันไปนี่มาจากไหน เพื่อใคร แล้วจะยังไงต่อ? จะพิมพ์ให้คนอ่านรู้เรื่องสักหน่อยก็ไม่ได้ เหมือนจับโยน ๆ กันมาดูไม่ใส่ใจจริง ๆ ครับ

ได้เมล์พวกนี้ส่วนใหญ่ผมจะลบทิ้งฮ่า.. =)

nickoe's picture
4320
สนับสนุุน

การ walk in ครับ