มือใหม่สอบถามเรื่อง MAC เครื่องนอกครับ

pintoe's picture
2
ได้ PowerBook G4 1.2 GHz 15" มาแต่เป็นเครื่องนอกอยากทามคนที่ใช้เครื่องนอกเหมือนกัน เครื่องนอกไม่มี keyboard Thai แต่ละคนมีการแก้ไขยังไงกันมั้งครับ แอบถามอีกขอนะครับ PowerBook ตัวในใช้ OS X 10.4.11 หรือ 10.5 ดีคับ ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ตัวนี้เก่าไปแล้วนะครับ =)

ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ หรือว่าเป็นมือสองก็ตาม ลองดูเป็น intel น่าจะดีกว่าครับ

จริง ๆ ถ้าไม่ต้องการอะไรมาก ซื้อมาไว้ดูหนังฟังเพลง เล่นเน็ทธรรมดาก็ใช้ได้นะครับ (ผมยังเคยใช้ iBook G3 ทำเรื่องพวกนี้อยู่เลย) ส่วนถ้าต้องการนอกเหนือจากนี้ เช่นเอามาทำกราฟฟิกบ้าง หรือทำงานอย่างอื่นด้วย ให้ดูเป็นตัว Intel จะดีกว่าครับ

ส่วน OS นี่ แล้วแต่สะดวกเลยครับ ถ้าเครื่องเดิมมาเป็น 10.4.11 อยู่แล้ว จะใช้ต่อก็ได้

ตรงนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการใช้งานเครื่องของคุณ + application ที่ต้องใช้นะครับ

พยายามเลือกให้ match กับเครื่อง ผมหมายถึง เครื่องออกรุ่นปีไหน ให้พยายามเลือก app ที่ออกมาให้ใช้งานในปีประมาณเดียวกัน เพราะเขาจะใช้เทคโนโลยีเดียวกัน คุยกันรู้เรื่องมากกว่าใช้ app ข้ามไปหลาย ๆ ปีนะครับ เขาจะทำงานไม่เต็มที่ด้วย

ส่วนเครื่อง keyboard ไม่มีแป้นไทยนั้น...

ผมพิมพ์สัมผัสได้ครับ เลยไม่ค่อยเป็นปัญหา แต่ที่เห็นใช้แก้กันเฉพาะหน้าคือ ไม่หาซื้อ keyboard ไทยมาเสียบ ไม่ก็เอา sticker แป้นไทย ๆ แป่ะลงไปอีกทีนึงนะครับ =)

โชคดีครับ

artslan's picture
130
ถ้าเอามาแปะ back light

ถ้าเอามาแปะ back light ไม่ขึ้นแน่เลย เสียตายความสวยในที่มืดจริงๆ

10285
ใช้ sticker ใสได้นะครับ

แบบนี้ยังขึ้นอยู่
แต่คงหม่น ๆ แบร่..

pintoe's picture
2
ว้าวๆๆๆ ดีจังคับ

ว้าวๆๆๆ ดีจังคับ คิดเหมือนกันเลยเรื่องน่าจะใช้ให้เท่ากับเทคโนโลยีของเครื่องตอนนี้ใช้ 10.4.11 ก็ดีครับไม่หน่วงไม่งอแง อ่านจากกะทู้ของหลายๆคนลองเอา 10.5 มาใช่มีปัญหาเย่อะพอสมควรคับ ขอบคุณมากครับ

10285
หน่วงครับ

เพราะว่า 10.5 ถูกออกแบบมาให้ทำงานได้ดีบน Intel ครับ

ที่หน่วงนี่ส่วนใหญ่เป็นเพราะโปรแกรมหลาย ๆ ตัวต้องเปิดผ่าน rosetta อีกทีนึง เขาก็เลยช้าครับ(เป็น app ที่ทำให้พวก app สำหรับ intel เปิดได้บน ppc ครับ) ...

metro_sliver's picture
2
ครับ

คือผมก็ใช้ ibook g4 14" อยู่ครับปัญหาส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจออะไรนอกจากหลายๆโปรแกรม ส่วนใหญ่หลังๆนี้จะใช้กับ ชิบintel ส่วนใหญ่อะครับ แต่ผมใช้ mac airอีก1ครับ

10285
โอว..

ผมใช้ iBook G3 800 ครับ
แต่ว่าตอนนี้สิ้นชีพไปแล้ว T.T
เสียดายนะ วัสดุยังดีอยู่เลย