การ Write CD แบบประหยัด ด้วย Toast Titanium (สำหรับมือใหม่)

pippo's picture
2469
ทุกครั้งที่ผมได้รับไฟล์ที่บันทึกลง CD จากลูกค้าหลายๆ ท่าน ผมจะรู้สึกเสียดายสุดๆ ครับ บางแผ่นใช้พื้นที่ไปไม่กี่ MB เท่านั้น ทั้งๆ ที่แผ่น CD 1 แผ่นมีความจุได้ถึงเกือบ 700MB จนรู้สึกเสียดายสอบถามไปว่าทำไม่ไม่เรียกคืน แล้วใช้บันทึกเพื่มกลับมาอีกก็ได้ คำตอบก็คือว่า ทำไม่เป็น, ขี้เกียจ, แผ่นถูกๆ Write ครั้งเดียวแล้วทิ้งๆ ไปเถอะ อืม!.... ฟังแล้วก็อยากจะไล่ให้กลับไปท่อง "มีสลึงพึงบรรจบให้ครบบาท..." จริงๆ ครับ เลยตั้งใจเขียน How To อันนี้ขึ้นมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ทั้งนี้เพราะคิดว่าหลายๆ ท่านที่เป็นมือใหม่ และใช้โปรแกรม Toast Titanium ในการบันทึกแผ่น CD จะได้ประโยชน์บ้างนะครับ (เฉพาะแผ่น CD ครับ DVD ทำไม่ได้)

เริ่มต้นด้วยการใช้โปรแกรม Toast Titanium Version 7 / 8 / 9 / 10 ใช้ได้ทั้งหมดครับ ตั้งแต่ Version 6 ลงไป จำไม่ได้แล้วครับ

Picture 1.png
จากภาพเป็น Version 10 ให้เลือกการ Write ข้อมูล (Data) > ISO 9660 แล้วกด Select..ครับ

Picture 2.png
พอขึ้น Window นี้มาให้เลือก New CD แล้วตั้งชื่อของแผ่น CD ให้เรียบร้อยครับ

Picture 3_0.png
ตัวอย่างครับ Double Click แล้วตั้งว่า Project

Picture 4.png
เลือก New Folder แล้วตั้วชื่อให้เรียบร้อยแล้ว Add.. ไฟล์ที่ต้องการเข้าไป หรือจะ Drag and Drop มาทั้ง Folder ที่มีเลยก็ได้ครับ เสร็จแล้วกด Done

Picture 5.png
มีตัวหนังสือสรุปข้อมูลไว้ด้านบนว่า 20.5MB CD-ROM XA / 29 Files / 9 Directories ส่วนด้านล่างขวาให้ท่านเลือก CD นะครับ แล้วกดปุ่มแดงๆ ทางขวาล่าง

Picture 6.png
ใส่แผ่น CD-R หรือ CD-RW ที่ยังไม่เคย Write เข้าไปครับ Tab ที่ 1 เลือก Write Speed ตามต้องการ ในภาพผมเลือก Best เพราะไม่อยากจำว่าเคยเลือก Speed ที่กี่ x เพราะการ Write ครั้งต่อๆ ไปต้องเลือก Speed ให้เหมือนเดิมครับจะได้ไม่มีปัญหา

Picture 7.png
Tab ที่ 2 ครับ ตรงนี้ก็ค่อนข้างสำคัญครับ เลือก Write Session ตามภาพ แล้วติ๊กตรง Enable Buffer Underrun Prevebtion เพื่อป้องกันความผิดพลาดระหว่างถ่ายโอนข้อมูล จะได้ไม่เกิด Error ขึ้นแล้วทำให้แผ่นเสียไปฟรีๆ ครับ ส่วน After Writing เลือกตามชอบครับ แล้วกด Record ครับ

Picture 8.pngPicture 9.png
Write เสร็จแล้วจะขึ้น Window นี้มาก็กด Mount ต่อครับ แผ่นก็จะปรากฏขึ้นที่ Desktop ครับ

Picture 11.png
การ Write แบบ Session ครั้งที่ 1 ครับ ในแผ่นจะมี Folder ที่เราบันทึกลงไปตามภาพ

Picture 10.png
มาถึงส่วนที่สำคัญอีกอันะครับ เมื่อเราต้องการ Write ข้อมูลเพิ่มเข้าไป ให้เริ่มเหมือนขั้นตอนแรกอีกครั้ง พอมาถึงตรงนี้ให้พิมพ์ชื่อของแผ่น CD ให้เหมือนเดิมทุกตัวอักษรนะครับ หรือจะ Copy ชื่อแผ่นมา Paste ตรงนี้ก็ได้ครับกันพิมพ์พลาด แล้ว Drag and Drop ข้อมูลที่ต้องการเพิ่มเข้าไปเหมือนครั้งก่อนแล้วกด Done

Picture 12.png
เลือก Write Speed ให้เหมือนครั้งแรกครับ (อย่าลืม)

Picture 13.png
เลือกเหมือนเดิมครับ Data CD : Write Session หรือถ้าการ Write ครั้งนี้ใช้พื้นที่จนเกือบเต็มแผ่นแล้ว และจะไม่มีการ Write เพิ่มในแผ่นนี้อีก ให้เลือก Write Disc ได้เลยครับ แล้วกด Record (การ Write Disc คือการบันทึกเพียงครั้งเดียวไม่สามารถนำมา Write เพิ่มเติมได้อีก)

Picture 14.png
หลังจากกด Record ครั้งที่ 2 และครั้งต่อๆ ไป จะมี Window นี้ขึ้นมา ให้เราเลือกอันที่มีชื่อของแผ่น CD ที่เราตั้งไว้ ตามภาพนะครับ

Picture 15.png
หลังจาก Write เสร็จแล้ว Mount แผ่นขึ้นบน Desktop แล้วตวจสอบดูในแผ่น CD จะขึ้น Folder ที่เราได้เพิ่มลงไปครั้งที่ 2 ตามภาพครับ

:: สำหรับการ Write ครั้งต่อๆ ไป ก็ทำตามขั้นตอนแรกซ้ำอีกครั้งครับ หวังว่ามือใหม่คงจะได้ประโยชน์บ้างนะครับอย่างน้อยก็ช่วย Save เงินในกระเป๋าในการซื้อแผ่นซีดีให้น้อยลง แล้วอย่าลืมวิธีการ Write Session แบบนี้นะครับ ถ้าจะ Write ส่งไฟล์ให้ใครก็สามารถใช้ได้ แล้วขอแผ่น CD คืนกลับมาใช้ครั้งต่อๆ ไปด้วยนะครับ อ้อ!... ลืมบอกครับ การ Write แบบ ISO9660 แผ่นที่ได้ OS อื่นๆ สามารถมองเห็นนะครับ ทั้ง Window, Linux, Mac OS ใช้ร่วมกันได้ครับ และจะขึ้น icon ของแผ่นซีดีเพียง icon เดียวบน Desktop ด้วยนะครับไม่ว่าจะ Write กี่ครั้ง ::

ikok's picture
10285
โอ้..ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ได้ความรู้เยอะเลย toast นี่ผมยังไม่เคยใช้เลย สงสัยต้องลองหามาใช้บ้างแล้ว
ดูจะควบคุมอะไรได้เยอะดี

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ มีความสุข

2469
พอดีนั่งคิดเล่นๆ ครับ

ว่าถ้าเราใช้พื้นที่แผ่นซีดีไป 25% แล้วทิ้งไป ถ้าราคา CD แผ่นละ 4 บาท เท่ากับว่าเราโยนเงิน 3 บาททิ้ง ต่อการ Write CD 1 แผ่น ลองคูณต่อวัน / ต่อเดือน / ต่อปี / ต่อคนดูครับ โอ้โห!......ไม่น้อยเลยนะครับ

10285
- -a

นั่นสิครับ ไม่น้อยจริง ๆ ด้วย

โยนทิ้งวันละ 3 บาท... ปีนึงก็.. หายไปแล้ว 1,000 นึง

เยอะเหมือนกันนะครับนี่ - -

2469
เงินจำนวนนี้

ซื้อ DVD-R ยี่ห้อดีๆ ได้ 2 แพ็ก (50 แผ่น/แพ็ก) เลยนะครับ

nickoe's picture
4320
โอ้ว

พึ่งรู้ว่าทำได้ด้วย ฮา เห็นหลายคนถามมามากเลยว่า
toast จะทำ multi session ยังไง

ขอบคุณครับ

Mixmerize's picture
1480
ขอบคุณหลายๆคร้าบ

วันนี้ซื้อ CD มา 1 แผ่น ไม่ได้กะจะใช้วิธีนี้ แต่ก็จะยัดให้เต็ม 700 MB ไปเลย เพราะเสียดายเหมือนกัน
ตอนอยู่มหาลัย อาจารย์ชอบให้ไรท์แผ่นส่ง ไม่ก็ไรท์เพื่อมาเปิดพรีเซนท์งานที่คณะ รู็สึกเสียดายแผ่นมาก ใช้พื้นที่ไปไม่ถึงครึ่งเลย
แล้วห้องนึงมี 30 กว่าคน ก็ 30 กว่าแผ่น เวรกรรมจริงๆ - -"

1480
ถามเรื่อง Write Speed ครับ

ผมสงสัยมานานแล้วว่าระดับ Best นี่เค้าหมายถึงไรท์ด้วยความเร็วต่ำที่สุดหรือเร็วที่สุด หรือยังไงครับ - -"

10285
555 ช่างสังเกตจริงพ่อหนุ่ม

แต่ก็จริงนะ เขาไม่สื่ออะไรเลย

best สำหรับแผ่น - เขียนไม่เร็ว ลดโอกาสแผ่นเสียลง?
best สำหรับ dvd drive - เขียนช้า ถนอม drive?
best สำหรับ user - เขียนเร็วจี๋ประหยัดเวลา ไม่ต้องรอ?
best สำหรับอะไร?

2469
ทำ test มาให้ดูครับ

ภาพแรกผมเลือก write speed : best ได้ current write speed 10x (แผ่น CD-RW แผ่นนี้ support speed สูงสุด 10x)
ภาพที่ 2 เลือก write speed : 4x ได้ current write speed 4x (ตรงตามที่เลือก)

ดังนั้นถ้า write ด้วยแผ่นที่ support ความเร็วสูงๆ เช่น 56x ถ้าเลือก Best โปรแกรมจะเลือก write ที่ความเร็วสูงสุด 56x ครับ

สรุปได้ว่า best สำหรับ user - เขียนเร็วจี๋ประหยัดเวลา ไม่ต้องรอ? ------------------> ฟันธงครับ

10x Best.png 4x speed.png
10285
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

คราวนี้จะได้เห็นภาพชัดเจนกันไปเลย ยิ้มปากกว้าง

1480
ตาสว่างแล้ว

ขอบพระคุณที่ช่วยแจ้งแถลงไขครับ ยิ้มปากกว้าง

10285
ผมจับขึ้นหน้าแรกให้แล้วครับ

เนื้อหาดี ๆ แบบนี้ เอาขึ้นหน้าแรกให้อ่านกันเยอะ ๆ ดีกว่า จะปล่อยตกหน้า forum ไปเสียดายครับ =)

od2504's picture
1077
ขอบคุณมากครับ ปัจจุบันผมใช้

ขอบคุณมากครับ
ปัจจุบันผมใช้ Toast ในการแปลงไฟล์วิดีโอ ลง iPod/iPhone ด้วยครับ แม้ไฟล์ที่แปลงจะโตกว่าเก่า แต่ก็โอครับ

birdscream's picture
1
Thanks a lot for a good

Thanks a lot for a good tips